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DIBAJI

Matumizi ya nishati sa� ya kupikia ni agenda mahususi 
ambayo imechukua nafasi kubwa katika Sera, Mipango 
na Mikakati ya Serikali mbalimbali duniani. Umuhimu 
wa agenda hii unasukumwa 
na ongezeko la uharibifu wa 
mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi pamoja na athari za 
kiafya zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo sa� ya 
kupikia. Lengo Namba 7 la 
Malengo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa limejikita katika 
kuhakikisha upatikanaji wa 
nishati nafuu, inayopatikana 
kwa urahisi, endelevu na ya 
kisasa kwa wote. Hata hivyo, 
bado kumekuwa na chan-
gamoto ya upatikanaji wa 
nishati nafuu, endelevu na 
za uhakika kwa ajili ya ma-
tumizi mbalimbali hususan ya 
kupikia hasa kwa nchi zilizo-
po Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara ikiwemo Tanzania. Hali 
hii inasababisha wananchi 
wengi na baadhi ya Taasisi ku-
endelea kutumia nishati isiyo 
sa� ya kupikia, jambo linalo-
endelea kuchochea ongeze-
ko la athari za kimazingira, 
kiafya, kiuchumi na kijamii.

Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali imekuwa ikibuni 
na kutekeleza Sera na Mika-
kati yenye lengo za kuhama-
sisha matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia pamoja na utun-
zaji wa mazingira. Pamoja na utekelezaji wa Sera na Mi-
kakati hiyo chini ya Sekta na Taasisi mbalimbali, hakuna 
mwongozo wa Kitaifa unaotoa mwelekeo mahususi wa 
kuhakikisha jamii yote inatumia nishati sa� ya kupikia 

na kuondokana na nishati isiyo sa�. Kutokana na hali hii, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, katika ufunguzi wa Mjadala 

wa Kitaifa wa Nishati Sa� 
ya Kupikia mwaka 2022 
alielekeza kuandaliwa kwa 
Mkakati wa Taifa utakaotoa 
mwongozo wa matumizi 
ya nishati sa� ya kupikia. 

Kwa muktadha huo, Serikali 
imeandaa Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia ambao un-
atoa mwelekeo wa nchi wa 
kuhamia katika matumizi 
ya nishati sa� ya kupikia. 
Mkakati huu una lengo la 
kuhakikisha kuwa asilimia 
80 ya Watanzania wana-
tumia nishati sa� ya kupik-
ia i�kapo mwaka 2034. 

Hivyo, natumia fursa hii ku-
toa wito kwa wadau wote, 
zikiwemo Wizara za kisekta, 
Taasisi za Umma, Idara za 
Serikali, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, Asasi za Kiraia, Sek-
ta Binafsi, Washirika wa 
Maendeleo na umma kwa 
ujumla, kushiriki kikamilifu 
katika utekelezaji wa Mka-
kati huu. Ni imani yangu 
kuwa i�kapo mwaka 2034, 
nchi yetu itakuwa imepiga 
hatua kubwa katika kukuza 
kiwango cha matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia, hali 

itakayowezesha utunzaji wa mazingira, kuboresha afya na 
ustawi wa jamii, kukuza uchumi na kuchangia ku�kiwa kwa 
Malengo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya Mwaka 2030.
 

Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb.)
NAIBU WAZIRI MKUU NA WAZIRI WA NISHATI

........................................................................
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Sera 
mbalimbali za kitaifa na kimataifa inatambua umuhimu 
wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia kama nyenzo 
muhimu ya kukabiliana 
na athari za kimazin-
gira, kiafya, kijamii na 
kiuchumi. Sera hizo 
zimeainisha malengo ya 
kuboresha maisha ya wa-
nanchi kupitia matumizi 
ya nishati sa� za kupikia. 
Ili ku�kia malengo hayo, 
Serikali imeandaa Mka-
kati huu ambao unatoa 
mwongozo wa matumizi 
ya nishati sa� ya kupik-
ia nchini kupitia jitiha-
da za wadau mbalimbali.
Mkakati huu umegawan-
yika katika Sura Saba. 
Sura ya Kwanza ni Utan-
gulizi unaotoa muhtasari 
wa dhana ya nishati sa� 
ya kupikia, chimbuko la 

Mkakati, miongozo iliyoz-
ingatiwa katika uandaaji 
wa Mkakati, ushirikish-
waji wa Wadau, matokeo 
ya Mkakati na njia zilizo-
tumika kuandaa Mkaka-
ti. Sura ya Pili inafafanua 
hali halisi ya kila aina ya 
nishati na teknolojia zin-
azotumika nchini, athari 
za matumizi ya nishati 
isiyo sa� ya kupikia, chan-
gamoto katika matumizi 
ya nishati sa� ya kupik-
ia na masuala mtambuka. Sura ya Tatu inaainisha tam-
ko la Mkakati, dhima, lengo kuu na malengo mahususi.

SHUKURANI

Sura ya Nne inaainisha mikakati, shabaha pamoja na 
viashiria vyake katika utekelezaji wa malengo mahusu-
si. Aidha, Sura ya Tano inawasilisha bangokitita la ute-

kelezaji wa Mkakati 
linaloainisha malengo, 
mikakati, muda wa ute-
kelezaji na wahusika wa 
utekelezaji wa Mkakati 
huu. Sura ya Sita ina-
fafanua majukumu ya 
wadau mbalimbali na 
Sura ya Saba inawasili-
sha mfumo wa ufuatil-
iaji na tathmini ya ute-
kelezaji wa Mkakati. 

Napenda kutumia fur-
sa hii kuwashukuru 
wadau wote walioshiri-
ki katika mchaka-
to wa maandalizi ya 
Mkakati huu. Maan-
dalizi ya Mkakati 
huu yameshirikisha 
wadau mbalimba-
li ikiwemo Wizara, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Ida-
ra zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali, 
Taasisi na Mashirika 
ya Umma, Sekta Bin-
afsi, Asasi Zisizo za 
Kiserikali pamoja na 
Washirika wa Maende-
leo. Mwisho japo 
siyo kwa umuhimu, 
nawashukuru wajum-
be wote wa Kikundi 

Kazi cha Kitaifa cha Nishati Sa� ya Kupikia walioshiri-
ki katika kufanikisha kuandaliwa kwa Mkakati huu. 

Mha. Felchesmi Jossen Mramba
PERMANENT SECRETARY 

........................................................................



VI

UTANGULIZI



1

1. UTANGULIZI
1.1 Dhana ya Nishati Sa� ya Kupikia

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Benki ya Dunia kuhusu 
nishati sa� ya Kupikia (World Bank Multi-Tier Framework 
- MTF), wa mwaka 2020, nishati sa� ya kupikia hupimwa 
kwa ufanisi, urahisi wa kutumia, upatikanaji, usalama, un-
afuu na yenye kiwango kidogo cha sumu. toa ki Vilevile, 
Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani wa mwaka 2021 
umeeleza kuwa nishati sa� na teknolojia hupimwa kwa vi-
wango vya chembechembe ndogo za vumbi zenye ukubwa 
usiozidi 2.5µm (PM2.5) na hewa ya kaboni monoksaidi 
zinazotolewa. Viwango hivyo ni: 

i. Wastani wa kiwango cha ubora wa hewa (air 
quality guideline level, AQG) cha 5 µg/m3 kwa 
Mwaka au kiwango cha mkusanyiko wa hewa cha-
fu (interim target) cha 35 µg/m3 kwa Mwaka kwa 
chembe chembe ndogo za vumbi zenye ukubwa 
wa 2.5 µm (PM2.5), na

ii. Wastani wa kiwango cha ubora wa hewa (air 
quality guideline level, AQG) cha 4 mg/m3 kwa 
saa 24 au kiwango cha mkusanyiko wa hewa chafu 
(interim target) cha 7 mg/m3 kwa saa 24 kwa 
kaboni monoksaidi.

Hivyo, kwa muktadha wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� ya Kupikia, nishati sa� ya kupikia ni dhana 
inayotumika kuelezea na kubainisha nishati na teknolojia 
sahihi ambapo kwa pamoja hutoa moshi wenye kiwango 
kidogo cha sumu pale zinapotumika kwa usahihi.

Dhana hii ina lengo la kuhakikisha usalama, uendelevu 
na urahisi wa upatikanaji wa nishati ya kupikia, kuokoa 
muda, pamoja na kupunguza gharama za matumizi, 
athari za kimazingira na kiafya kwa watumiaji. Pia, ni 
nyenzo muhimu katika kutekeleza makubaliano ya kitaifa 
na kimataifa yanayolenga kupambana na mabadiliko ya 
tabianchi na kupunguza uzalishaji wa gesi joto. 

1.2. Chimbuko la Mkakati

Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
unatokana na mahitaji ya kuwa na mpango jumuishi wa 

kitaifa katika kukabiliana na ongezeko la uharibifu wa 
mazingira pamoja na athari za kiafya, kiuchumi na ki-
jamii zinazotokana na matumizi ya nishati isiyo sa� ya 
kupikia. Kutokana na suala la nishati ya kupikia kuwa 
mtambuka, kumekuwa na changamoto ya utekelezaji wa 
mikakati ya kupunguza athari hizo. Tangu Tanzania ipate 
uhuru Mwaka 1961, haijawahi kuwa na mpango jumui-
shi wa kitaifa wa kupunguza matumizi ya nishati isiyo 
sa� ya kupikia. 

Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015 imeeleza kuwa, 
ongezeko la matumizi ya nishati ya tungamotaka pamo-
ja na teknolojia zisizo fanisi za kupikia, namna ya  ma-
tumizi ya nishati katika kupika na matumizi ya majiko 
yasiyo fanisi imechangia katika uharibifu wa mazingira 
na matatizo ya kiafya yanayohusiana na moshi. Hivyo ni 
muhimu kutekeleza jitihada za kuhamia katika matumizi 
ya nishati nyingine kama vile gesi asilia, gesi oevu (LPG) 
na umeme.

Mkakati huu umeandaliwa ili kutekeleza lengo la Sera 
ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015 la kuboresha maisha 
ya wananchi kupitia matumizi ya nishati za kisasa za 
kupikia pamoja na matamko ya kisera (i) kuimarisha 
mabadiliko ya nishati ya kupikia kutoka kwenye kuni na 
mkaa kwenda kwenye nishati za kisasa; na (ii) kuweze-
sha matumizi ya majiko na vifaa sahihi vya kupikia ili 
kukuza matumizi ya nishati sa� za kupikia ambazo ni 
mbadala wa kuni na mkaa. 

Pia, utekelezaji wa Mkakati huu utawezesha ku�kiwa 
kwa malengo yaliyowekwa katika Sera mbalimbali za ki-
taifa, ikiwemo Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
yenye lengo la kuimarisha uhifadhi wa misitu kwa ajili 
ya utunzaji wa mazingira kupitia  matumizi ya nishati 
mbadala zenye gharama nafuu na zinazopatikana kwa 
urahisi kama vyanzo vya nishati ya kupikia; Sera ya Taifa 
ya Misitu ya Mwaka 1998 yenye lengo la kuhakikisha up-
atikanaji endelevu wa mazao na huduma za misitu kwa 
kudumisha eneo la misitu la kutosha chini ya usimamizi 
madhubuti;  Sera ya Taifa ya Afya ya Mwaka 2007 inay-
oelekeza kuwa na utaratibu mzuri na endelevu wa kuhi-
fadhi, kutunza na kulinda mazingira kwa faida ya afya  ya 

SURA YA KWANZA
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wanachi na vizazi vijavyo; na Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Mwanamke na Jinsia ya Mwaka 2000 inayolenga kutun-
za mazingira kwa ajili ya kumpunguzia mwanamke mzigo 
wa kutafuta kuni na maji ili kuwezesha ushiriki wake kati-
ka kutekeleza shughuli za kijamii.

Wakati wa  ufunguzi wa Mjadala wa Kitaifa wa Nishati Sa� 
ya Kupikia uliofanyika mwezi Novemba, 2022 , Mheshimi-
wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania alielekeza uandaliwe Mkakati wa Taifa 
wa Nishati Sa� ya Kupikia utakaotoa mwelekeo wa nam-
na ya kuhamia katika matumizi ya nishati sa� ya kupik-
ia. Aidha, Mhe. Rais alielekeza kuhakikisha asilimia 80 ya 
Watanzania wawe wamehamia katika matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia ndani ya kipindi cha miaka 10.  

Hivyo, madhumuni ya Mkakati huu ni kuhakikisha upati-
kanaji wa nishati sa�, salama, nafuu, endelevu na ya uhaki-
ka ya kupikia. Mkakati huu umeainisha mikakati ya ute-
kelezaji, shabaha, viashiria vya matokeo pamoja na wadau 
watakaokuwa na wajibu wa utekelezaji wa Mkakati huu na 
majukumu yao. Masuala mengine yaliyoainishwa katika 
Mkakati ni muda wa utekelezaji pamoja na mpango kazi 
wa utekelezaji wake. 
1.3. Miongozo Iliyozingatiwa katika Uandaaji wa 
Mkakati

Uandaaji wa Mkakati umezingatia Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo ya kitaifa na kimataifa inayohusika na nishati 
sa� ya kupikia. Miongozo hiyo ni: Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya Mwaka 2030 , Ajenda 
ya Umoja wa Afrika 2063, Mkakati wa Sita wa Maende-
leo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (Sixth EAC Devel-
opment Strategy-2021/22 – 2025/26), Ajenda ya Tanzania 
ya Nishati Endelevu kwa Wote (SEforALL 2015), Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025; Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22 – 2025/26), Mpango Kabambe wa Taifa wa Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022 - 2032), Tanzania’s 
Nationally Determined Contribution (July, 2021), Sera ya 
Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015, Sera ya Taifa ya Mazingira 
ya Mwaka 2021, Sera ya Taifa ya Misitu ya Mwaka 1998, 
Sera ya Taifa ya Afya ya Mwaka 2007, Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Mwanamke na Jinsia ya Mwaka 2000, Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 na Sera ya Kilimo ya 
Mwaka 2013.

1.4. Matokeo ya Mkakati

Mkakati huu umeweka mikakati, shabaha na viashiria 
ambavyo ni nyenzo zitakazotumika kuhakikisha kunaku-
wepo na matokeo yafuatayo: 

i. Uongezeka kwa uelewa wa wananchi na taasisi 

kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia;

ii. Kuongezeka kwa upatikanaji na usambazaji wa 
nishati sa�, nafuu, endelevu na ya uhakika ya 
kupikia kwa kuimarisha miundombinu, upatika-
naji wa maligha� na kurahisisha njia za ununuzi 
wa nishati hizo;

iii. Kupungua kwa gharama za nishati sa�, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia; 

iv. Kuongezeka kwa wigo wa ta�ti na ubunifu wa 
teknolojia zinazohusu nishati yakupikia;

v. Kuongezeka kwa uwekezaji katika nishati sa� ya 
kupikia, hivyo kuchangia katika ukuaji wa uchu-
mi;

vi. Uwepo wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo 
wezeshi itakayofanikisha matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia;

vii. Kuongezeka kwa uwezo wa watekelezaji wa mira-
di ya nishati sa� ya kupikia; na

viii. Kupungua kwa maambukizi ya VVU na UKIM-
WI pamoja na kuleta usawa wa kijinsia na utawal-
abora katika nishati sa� ya kupikia.

1.5 Njia Zilizotumika Kuandaa Mkakati

Mkakati huu umeandaliwa kwa kufanya uchambuzi 
wa nyaraka mbalimbali zinazohusiana na nishati ya 
kupikia zikiwemo Sera, Sheria, Kanuni, miongozo 
na machapisho mbalimbali ya ndani na nje ya nchi.
Maandalizi ya Mkakati huu yameshirikisha Wizara 
mbalimbali, Idara zinazojitegemea, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashiri-
ka ya Umma ili kuhakikisha zinafahamu majukumu yao 
na kuyatekeleza ipasayo. Wadau wengine walioshirik-
ishwa ni pamoja na Sekta Binafsi na Asasi Zisizo za 
Kiserikali ambao wameshirikishwa kupitia mikutano ya 
mashauriano. Pia, Washirika wa Maendeleo wameshirik-
ishwa kupitia majadiliano katika maeneo ya ushirikia-
no, ufadhili wa miradi mahususi na misaada ya kisekta.

1.6. Uzoefu wa Nchi Nyingine

Njia nyingine iliyotumika katika uandaaji wa Mka-
kati huu ni uchambuzi wa Sera na Mikakati ya nchi 
mbalimbali zinazochukua hatua na kutekeleza jitihada za 
kuongeza  matumizi ya nishati sa� ya kupikia. Nchi hizo 
ni pamoja na:

1.6.1 India

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 
2023, asilimia 71.1 ya wananchi nchini India walikuwa 
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Pia, nchini Kenya, Sera ya Nishati ya Mwaka 2004 ina-
lenga kuendeleza teknolojia ya bayogesi kwa ajili ya ma-
tumizi ya nyumbani. Serikali imefanya jitihada za uen-
delezaji kwa kushirikiana na washirika mbalimbali wa 
maendeleo ambapo kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya 
Nishati ya Mwaka 2023 inakadiriwa kuwa Kenya ina mi-
fumo ya bayogesi takribani 20,000. Vilevile, Serikali ina 
sera na mikakati inayolenga kuhamasisha matumizi ya 
bayogesi pamoja na kutoa msaada wa kiufundi na kifed-
ha na kujenga mtandao wa miundombinu kwa ajili ya 
kusambaza gesi ya biogesi katika maeneo mbalimbali.

Ripoti ya Kenya Ethanol Cooking Fuel Master Plan ya Mwa-
ka 2021 inaelezea mikakati iliyowekwa kwa ajili ya kuende-
leza nishati ya bayoethano ili kuongeza matumizi ya nishati 
hiyo kwa ajili ya kupikia. Mikakati inayopendekezwa kwa 
ajili ya kuongeza matumizi na mahitaji ya bayoethano ni 
pamoja na; kufuta Kodi ya Ongezeko la �amani (VAT) 
kwenye bayoethano kwa ajili ya kupikia ili kuchochea ma-
hitaji, kuongeza uhamasishaji wa matumizi ya bayoethano, 
kuweka mazingira wezeshi ya ushiriki wa Sekta Binafsi ka-
tika miradi ya bayoethano na kutenga maeneo maalum kwa 
ajili ya kilimo cha mazao yanayotumika kama maligha� ya 
bayoethano. Mikakati mingine ni kuhamaisha masoko ya 
bayoethano kupitia mikopo ya riba nafuu, kuweka mikakati 
ya kunufaika na mifuko ya fedha za mazingira na kuhama-
sisha ufadhili unaotegemea matokeo ambao unaweza kui-
marisha uchumi wa biashara ya bayoethano. Bayoethano 
inategemea kuwa na mchango mkubwa katika nishati zi-
takazotumika nchini Kenya ili ku�kia lengo la asilimia 100 
ya matumizi ya nishati sa� ya kupikia i�kapo mwaka 2028. 

Uzoefu uliochukuliwa kutoka nchini Kenya ni namna Taa-
sisi za kifedha zinashirikishwa katika kutoa mikopo yenye 
riba nafuu ili kuwezesha wafanyabiashara wa nishati sa� 
ya kupikia kumudu gharama za uwekezaji. Vilevile, Ser-
ikali imetumia uzoefu huo katika kuandaa na kuboresha 
mikakati ya kuendeleza nishati ya bayoethano ili kuonge-
za matumizi ya nishati hiyo kwa ajili ya kupikia nchini.

1.6.3 Uganda

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwa-
ka 2023, asilimia 0.7 ya  wananchi nchini Uganda wa-
likuwa wanatumia nishati sa� ya kupikia mwaka 2021. 
Hata hivyo,  Serikali ya Uganda inaendelea na jitihada 
za kuongeza matumizi ya nishati sa� ya kupikia, ikiwe-
mo kuanzisha muundo wa bei maalumu ya umeme kwa 
ajili ya kupikia uliopitiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Umeme ya Uganda (ERA) na kuzinduliwa Mwaka 2021. 
Muundo huo ulilenga kuondoa matumizi ya mkaa na kuni 
kwa ajili ya kupikia kuanzia mwezi Januari, 2022, kwa 

wanatumia nishati sa� ya kupikia mwaka 2021. Katika 
kukuza matumizi ya nishati sa� ya kupikia nchini India, 
taasisi ya umma inayosimamia masuala ya gesi asilia ndiyo 
yenye jukumu la uendelezaji wa miundombinu ya kusa-
�risha gesi hiyo. Mamlaka ya udhibiti huanzisha na kusi-
mamia mchakato wa zabuni wa kugawa maeneo maalum 
ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia. 
Moja ya kigezo katika mchakato huo ni idadi ya nyumba 
zitakazounganishwa na gesi asilia zilizo jirani na mradi 
husika. Sekta  Binafsi  huendeleza mitandao ya usambazaji 
wa gesi asilia kwa wateja na hulipa ushuru wa usa�rishaji.

Kwa upande wa LPG, Serikali ya India kupitia Wizara ya 
Petroli na Gesi Asilia inatekeleza mpango wa “Pradhan 
Mantri Ujjwala Yojana Scheme” tangu mwaka 2016. Mpan-
go huu una lengo la kutoa mitungi ya LPG kwa kaya zenye 
kipato cha chini. Kwa mujibu wa Wizara ya Petroli na Gesi 
Asilia nchini India, hadi ku�kia tarehe 30 Januari 2023, jum-
la ya kaya 95,870,119 zilikuwa zimefaidika na mpango huo.

Vilevile, nchini India Sekta Binafsi inatoa suluhisho la 
kutengeneza viwanda na mitambo ya kuzalisha bayo-
gesi. Mitambo hiyo inatumia taka zinazotokana na 
kilimo, taka za manispaa na taka za viwandani kisha 
kuzigeuza kuwa vyanzo vya nishati endelevu ikiwemo 
nishati ya kupikia. Biogesi inaweza kushindiliwa na 
kujazwa katika matangi maalumu ili iweze kusa�rish-
wa kwa urahisi.

Uzoefu uliochukuliwa kutoka India ni namna Sekta 
Binafsi inavyoshirikishwa katika usambazaji wa gesi 
asilia, ambapo Serikali imegawa maeneo maalumu 
kwa ajili ya Sekta hiyo kufanya usambazaji huo. Vile-
vile, programu za kutoa ruzuku katika nishati sa� ya 
kupikia kwa kaya za vipato vya chini ni uzoefu ulio-
chukuliwa ambapo Serikali imeandaa programu kama 
hizo kwa lengo la kuchochea matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia nchini. Pia, uanzishwaji wa viwanda vya 
biogesi ni suluhisho linaloweza kutumika kuzalisha 
nishati sa� ya kupikia nchini.

1.6.2 Kenya

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 
2023, asilimia 23.9 ya  wananchi nchini Kenya walikuwa 
wanatumia nishati sa� ya kupikia mwaka 2021. Katika 
kukuza matumizi ya nishati sa� ya kupikia, uwezesha-
ji wa kifedha hufanywa kupitia utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa mitungi ya LPG. Kwa mujibu wa taari-
fa ya Kenya Market Assessment Final Report ya Mwaka 
2013, Taasisi ndogo za kifedha zimeshirikiana na wafany-
abiashara kutoa mikopo ya riba nafuu. Lengo la mpango 
huu ni kuwezesha malipo ya gharama za awali za kununua 
mitungi kuwa nafuu kwa kulipia kwa muda mrefu.
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kushusha gharama ya kupikia kwa umeme wa majum-
bani kuwa chini kuliko gharama za kupika kwa kutumia 
mkaa. ERA ilianzisha mfumo wa kulipia viwango tofauti 
vya bei ya umeme kulingana na matumizi ya nishati hiyo. 
Katika mfumo huo, bei ya umeme inapungua kadiri ma-
tumizi yanavyoongezeka juu ya uniti zilizopangwa na 
Mamlaka. Mfumo huo unalenga kuhimiza matumizi ya 
umeme katika kupika kwa kuhakikisha watumiaji wana-
opika kwa umeme wanapata manufaa ya bei ya chini zaidi.

Uzoefu uliochukuliwa kutoka Uganda ni namna ya kuonge-
za matumizi ya nishati ya umeme katika kupikia kupitia 
malipo ya LUKU. Serikali imetumia uzoefu huo katika 
kuandaa mikakati ya kuongeza matumizi ya umeme kupi-
tia mfumo wa kulipia viwango tofauti vya bei ya umeme 
ili kuhamasisha matumizi ya umeme katika kupika nchini.

1.6.4 Ghana

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 
2023, asilimia 30.3 ya wananchi nchini Ghana waliku-
wa wanatumia nishati sa� ya kupikia mwaka 2021. Ka-
tika kukuza matumizi ya nishati sa� ya kupikia, Serika-
li ya Ghana iliandaa Mkakati wa Nishati Sa� ya Kupikia 
(2020 - 2024) mwaka 2019. Vilevile, Serikali imeingia 
makubaliano ya kimataifa ya Paris Agreement. Makubalia-
no haya yanalenga kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
na kupunguza uzalishaji wa gesi chafu, ikiwa ni pamo-

ja na uzalishaji wa kaboni dioksidi na gesi nyingine 
zinazochangia ongezeko la joto duniani. Pia, inatoa 
fursa kwa nchi kufanya biashara ya ITMOs (Inter-
nationally Transferred Mitigation Outcomes), am-
bapo nchi zinaweza kubadilishana mikopo ya ku-
punguza uzalishaji wa gesi zinazoharibu mazingira. 
Makubaliano haya yanalenga kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi na kupunguza uzalishaji wa gesi cha-
fu, ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa kaboni dioksidi na 
gesi nyingine zinazochangia ongezeko la joto duniani. 
Pia, inatoa fursa kwa nchi kufanya biashara ya ITMOs 
(Internationally Transferred Mitigation Outcomes), 
ambapo nchi zinaweza kubadilishana mikopo ya ku-
punguza uzalishaji wa gesi zinazoharibu mazingira.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Ghana’s Framework on In-
ternational Carbon Market and non-market approach-
es ya Mwaka 2022, Ghana inatumia na kufaidika na 
Kifungu cha 6 cha Mkataba wa Paris kwa njia zin-
azohamasisha ushirikiano na nchi mbalimbali amba-
po imeshirikiana nao katika maeneo makuu matatu 
ambayo ni ushirikiano na Sekta Binafsi, uhamisha-
ji wa Teknolojia na Ujuzi pamoja na biashara ya IT-
MOs. Hatua hizi zinaisaidia Ghana kutekeleza mika-
kati yake ya kupambana na mabadiliko ya tabianchi. 

Uzoefu uliochukuliwa kutoka Ghana ni namna ya ku-
punguza gharama za matumizi ya nishati sa� ya kupik-
ia kupitia ruzuku zinazoweza kutokana na biashara za 
kaboni. Serikali imetumia uzoefu huo katika kuandaa 
mikakati itakayowezesha kunufaika na mifuko ya fed-
ha na programu za kimataifa za mazingira katika ku-
endeleza matumizi ya nishati sa� ya kupikia nchini.
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2. HALI ILIVYO SASA

Chanzo: Benki ya Dunia, 2023Kielelezo Na. 1: dadi ya Watanzania wanaotumia nishati sa� ya kupikia kuanzia 
mwaka 2010 - 2021

MWENENDO WA MATUMIZI YA NISHATI SAFI YA KUPIKIA TANZANIA
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2
Nishati na teknolojia zinazotambulika kuwa sa� kwa matumizi kutokana na kuwa na kiwango kidogo cha sumu 
ni pamoja na umeme, bayogesi, gesi asilia, LPG, bayoethano, nishati ya jua, majiko banifu na mkaa mbadala 
wenye viwango vilivyothibitishwa na mamlaka ya kudhibiti viwango.

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za Mwaka 2023, idadi ya Watanzania wanaotumia nishati sa� 
ya kupikia imekua ikiongezeka kwa kiwango kidogo kutoka asilimia 1.5 mwaka 2010 hadi ku�kia asilimia 
6.9  mwaka 2021. Kiwango hiki ni chini ya kiwango cha wastani cha dunia cha asilimia 71 kwa Mwaka 2021. 
Kielelezo Na. 1 kinaonesha mwenendo wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia nchini Tanzania kuanzia mwaka 
2010 hadi 2021. 

2.1. Nishati na Teknolojia za Kupikia Zinazotumika Nchini

Nishati na teknolojia zinazotumika kupikia nchini ni pamoja na kinyesi cha wanyama na mabaki ya mimea, kuni, 
mkaa, mafuta ya taa, mkaa mbadala, bayoethano, LPG, gesi asilia, bayogesi, umeme, majiko banifu na majiko ya nishati 
ya jua. Kwa mujibu wa Cooking Energy Action Plan ya Mwaka 2022, asilimia 82 ya nishati kuu inayotumika nchini 
inatokana na tungamotaka (biomass). Kwa matumizi ya kupikia, inakadiriwa kuwa takribani asilimia 90 ya kaya nchini 
hutumia nishati ya kuni na mkaa kama nishati kuu ya kupikia ambapo matumizi ya kuni ni asilimia 63.5 na mkaa ni 
asilimia 26.2. Asilimia 10 zilizobaki zinajumuisha asilimia 5.1 za LPG, asilimia 3 za umeme na asilimia 2.2 za nishati 
nyingine kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 2. 
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Kielelezo Na. 2: Matumizi ya nishati ya kupikia kwa kaya, Tanzania bara 2019/20

Aidha, zipo teknolojia za kuongeza ufanisi wa matumizi 
ya nishati mbalimbali yakiwemo majiko banifu yanayo-
tumia kiasi kidogo cha kuni au mkaa kulingana na ubora. 
Pamoja na kuwepo kwa nishati na teknolojia za kisasa za 
kupikia, kaya nyingi zinaendelea kutumia nishati zisizo 
sa� na salama kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo 
za ki�kra na kiuchumi. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imeen-
delea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya upatika-
naji wa nishati nchini ikiwemo miradi ya kuzalisha na 
kusambaza umeme, miradi ya utafutaji, uzalishaji na 
usambazaji wa gesi asilia, bayogesi, bayoethano pamo-
ja na LPG. Sehemu ifuatayo inaelezea nishati na tekno-
lojia za kupikia zinazotumika nchini, pamoja na hali 
ya sasa ya upatikanaji, gharama na usambazaji wake. 

2.1.1 Kinyesi cha Wanyama na Mabaki ya 
Mimea

Nishati ya kinyesi cha wanyama hutokana na ku-
kausha kinyesi cha wanyama kama vile ng’ombe 
kisha kutumika kama nishati kwa kutumia ma-
jiko ya mkaa au kuni. Aina hii ya nishati hupatika-
na zaidi maeneo ya vijijini katika jamii za wafugaji.

Nishati inayotokana na mabaki ya mimea kama vile ma-
jani na taka za kilimo hutumika majumbani na viwandani 
ikiambatana na aina mbalimbali za teknolojia ya majiko. 
Aidha, nishati za kinyesi cha wanyama na mabaki ya 
mimea hazina gharama ya ununuaji kwa kuwa zinapatika-
na kwa kukusanywa kutoka katika mifugo na mashamba 
yaliyopo jirani.

2.1.2 Kuni

Kwa mujibu wa Uta�ti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 
Binafsi wa Mwaka 2017/18, matumizi ya nishati ya kuni 
yamekithiri hasa maeneo ya vijijini ambapo asilimia 84.8 
ya kaya hutumia nishati hiyo ikilinganishwa na maeneo ya 
mijini ambapo matumizi ni asilimia 17.4. Mahitaji ya nisha-
ti ya kuni vijijini ni makubwa kwa kuwa ni nishati pekee 
inayopatikana kwa gharama nafuu kwa mtazamo wa wa-
tumiaji. Hata hivyo, upatikanaji wa kuni nchini umeendelea 
kuwa ni changamoto kwani wananchi husa�ri umbali mre-
fu kutafuta nishati hii ambapo huathiri shughuli nyingine 
za kimaendeleo ikiwa ni pamoja na elimu kwa watoto.

2.1.3 Mkaa

Kwa mujibu wa Cooking Energy Action Plan ya mwaka 
2022 inakadiriwa kuwa takribani kiasi cha tani 10 hadi 12 
za magogo huchomwa ili kuzalisha tani 1 ya mkaa. Mkaa ni 
chanzo kikubwa zaidi cha nishati katika maeneo ya mijini 
kwa kuwa inaaminika kuwa ni nafuu na hupatikana kwa 
viwango vidogovidogo kulingana na kipato cha mtumiaji. 

 Vilevile, mkaa unasa�rishwa, unasambazwa na kuhifadhi-
wa kwa urahisi. Kwa mujibu wa ripoti ya �e Potential and 
Optimal Strategies for Charcoal Sub-Sector Development 
in Tanzania ya Mwaka 2019, matumizi ya mkaa yamekithi-
ri maeneo ya mjini ambapo zaidi ya asilimia 50 ya mkaa 
unaozalishwa nchini hutumika jijini Dar es salaam. Aidha, 
kwa mujibu wa uta�ti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 
Binafsi wa Mwaka 2017/18, asilimia 60.5 ya kaya katika 
maeneo ya mijini hutumia nishati ya mkaa, ikilinganisha 
na asilimia 11.5 ya kaya katika maeneo ya vijijini. 
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Ingawa matumizi ya mkaa yamekuwa chanzo cha mapato 
nchini, bado matumizi yake yamekuwa na athari za kiafya 
na kimazingira. Mathalani, kwa Mwaka 2020 Sekta ya 
Misitu nchini ilizalisha na kuuza mkaa tani milioni 1.9 
ambazo zilichangia asilimia 44.22 la pato la sekta hiyo 
ambalo ni sawa na takribani Shilingi trilioni 2 kwa mujibu 
wa �e Contribution of Forest Sector to the National 
Economy ya Mwaka 2021.

Ongezeko la mahitaji ya nishati ya mkaa nchini linatokana 
na kuongezeka kwa idadi ya watu, ukuaji wa miji, ongezeko 
la bei ya nishati mbadala pamoja na urahisi wa upatikanaji, 
usa�rishaji, usambazaji na uhifadhi wa mkaa. Vilevile, uuz-
waji wake kwa kiwango kidogokidogo, pamoja na gharama 
ndogo ya majiko yanayotumia nishati hiyo ukilinganisha 
na nishati nyingine huchangia ongezeko hilo. Gharama za 
kununua kilo moja ya mkaa ni takribani Shilingi 1,500 am-
bapo inakadiriwa kwa kaya ya wastani wa watu sita hutumia 
kilo mbili za mkaa kwa ajili ya kupika milo mitatu kwa siku.

2.1.4 Mafuta ya Taa

Mafuta ya taa yamekuwa yakitumiwa kwa miaka min-
gi kama chanzo cha nishati ya kupikia katika baadhi ya 
maeneo nchini. Hata hivyo, ni muhimu kutambua kuwa 
matumizi ya mafuta ya taa kwa ajili ya kupikia yameku-
wa na changamoto mbalimbali ikiwemo usalama mdo-
go kwa sababu yanaweza kusababisha moto au mlipu-
ko. Kwa kuwa mafuta ya taa yanashika na kueneza moto 
kwa haraka na urahisi, matumizi yake kwa ajili ya kupik-
ia yanaweza kuwa hatari kwa usalama wa watumiaji.

Vilevile, mafuta ya taa yanatoa harufu na moshi yanap-
ochomwa, hivyo kuathiri ubora wa hewa ndani ya nyum-
ba au jikoni. Hali hii inaweza kuleta athari za kiafya kwa 
kusababisha matatizo ya kupumua. Moshi wa mafuta 
ya taa hubeba kemikali ikiwemo kaboni monoksaidi na 
chembechembe ndogo (PM2.5) ambazo zinaweza kusaba-
bisha matatizo ya kiafya ikiwemo magonjwa ya upumuaji, 
magonjwa ya moyo na kansa ya mapafu.

2.1.5 Mkaa Mbadala

Mkaa Mbadala ni mkaa unaotengenezwa kutokana na aina 
mbalimbali za masalia ya mimea na mabaki ya mazao am-
bayo hugundishwa kwa kutumia kifungio kama vile ud-
ongo, wanga (ikiwemo unga wa muhogo na viazi vitamu), 
molasi na/au gundi. Masalia hayo ni kama vile karatasi, 
vumbi la mbao, maranda ya mbao, majani makavu na 
pumba za mpunga. Matumizi ya masalia haya mbali na 
kuzalisha nishati pia husaidia kutunza mazingira. Mchan-
ganyiko unaotumika kutengeneza mkaa mbadala huamua 
ubora na bei ya mkaa mbadala husika. 

Vilevile, vumbi la makaa ya mawe hutumika kutengene-
za mkaa mbadala unaotoa nishati ya kupikia. Vumbi 
hilo huchanganywa na vumbi la mbao pamoja na mo-
lasi na kugandamizwa kutengeneza vitofali au golo-
li za mkaa. Changamoto iliyopo katika utengenezaji wa 
mkaa huu ni namna ya kupunguza kiwango cha sumu 
pale      unapochomwa, uhaba wa mitambo ya kuzali-
sha kiasi cha mkaa unaohitajika, na uelewa wa kutosha 
wa kupata mchanganyiko sahihi ili kupunguza kiwan-
go cha joto (heat content). Vilevile, mnyororo mzima wa 
uzalishaji na usambazaji wa mkaa unaozalishwa bado 
haujawekwa ili kurahisha upatikanaji wa mkaa huo. 

Utengenezaji mkaa mbadala ulianza miaka ya 1980 
kupitia Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC), Arusha. Kwa sasa kuna kampuni nyingi 
zinazoendeleza teknolojia hii. Hata hivyo, ukosefu wa 
masoko, gharama na upatikanaji wa maligha� ni vikwazo 
vya uendelezaji wa teknolojia hii. 

Changamoto zinazokabili uendelezaji wa teknolojia ya 
mkaa mbadala ni pamoja na uelewa mdogo wa jamii kuhu-
su aina hii ya nishati, gharama za awali za uzalishaji mkaa 
huu zikiwemo mashine za kuzalisha na kukausha ni kubwa, 
uwezo wa nishati inayozalishwa na mkaa huu unatofautia-
na kutokana na aina ya maligha� iliyotumika na baadhi ya 
aina hii ya nishati inahitaji majiko maalumu hivyo kuonge-
za gharama kwa mtumiaji. Pia, moja ya maligha� ya kuten-
geneza aina mojawapo ya mkaa huu ni vumbi litokanalo na 
mkaa wa asili hivyo utengenezaji wake unaweza kuendelea 
kuchochea upotevu wa misitu. Gharama za mkaa mbadala 
zinaanzia Shilingi 500 mpaka Shilingi 1,500 kwa kilo kul-
ingana na maligha� iliyotumika.

2.1.6 Bayoethano

Bayoethano ni nishati itokanayo na uchachushaji wa 
mabaki ya mazao ya mimea hususani mazao ya wan-
ga kama vile sukari na nafaka. Pamoja na matumizi 
mengine, nishati hii hutumika kwa ajili ya kupikia. 

Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo ya Vi-
wanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO) inaendelea na ute-
kelezaji wa Mradi wa Kuhamasisha Matumizi ya Bayoeth-
ano kama Nishati Mbadala ya Kupikia kuanzia Mwaka 
2018. Mradi huu unalenga ku�kia kaya 500,000 katika Jiji 
la Dar es Salaam, ambapo hadi sasa kaya zaidi ya 10,000 
zime�kiwa.

Kwa mradi huu, gharama za jiko la sahani moja ni takribani 
Shilingi 38,000 na jiko la sahani mbili ni takribani Shilingi 
90,000. Bei hizi zinajumuisha ruzuku ambayo ni nusu ya 
bei halisi ya majiko hayo. Bei ya mafuta ya bayoethano ni 
Shilingi 2,500 kwa lita ambapo lita moja inaweza kutumika 
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kwa saa nne.

Teknolojia ya bayoethano hapa nchini bado haijasambaa 
kwa kiwango kikubwa kutokana na changamoto ya upati-
kanaji wa maligha�. Vilevile, uelewa mdogo wa watumiaji 
na kutokuwepo kwa miongozo ya kuhamasisha matumizi 
ya nishati na teknolojia hiyo kumechangia kupunguza 
kasi ya matumizi ya nishati hiyo. 

2.1.7 LPG

LPG ni gesi ya kupikia inayohifadhiwa katika mitungi am-
bayo uzalishaji wake unatokana na uchakataji wa mafuta 
gha� na gesi asilia yenye kiwango cha propani na buteni 
kinachozidi asilimia 15. Tanzania imekuwa ikiagiza LPG 
kutoka nje ya nchi kwa kuwa utafutaji unaoendelea nchi-
ni bado haujagundua mafuta na hakuna kiwanda cha 
kuchakata mafuta gha�. Vilevile, gesi asilia iliyogunduliwa 
nchini ina kiwango kidogo cha propani (asilimia 0.3) na 
buteni (asilimia 0.06) ambacho hakitoshi kuzalisha LPG. 

LPG iliyoingizwa nchini kwa Mwaka 2022 ni metri-
ki tani 250,200 ambapo kati ya hizo, metriki tani 
160,610 zilitumika nchini na metriki tani 89,590 zil-
ipita kuelekea nchi jirani. Aidha, matumizi ya LPG 
yameongezeka nchini kutoka metriki tani 20,000 
Mwaka 2010 hadi metriki tani 160,610 Mwaka 2022.

Miundombinu ya kupokea LPG nchini inapatikana katika 
bandari za Dar es Salaam na Tanga. Gati la kupokelea LPG 
lina uwezo wa kupokea meli zinazobeba shehena ya juu ya 
metriki tani 5,500. Uwezo huu mdogo wa gati la upokeaji 
wa LPG unapunguza faida za kiuchumi katika uagizaji. Kwa 
upande wa miundombinu ya uhifadhi, hifadhi ya kupokea 
LPG kwa upande wa Dar es Salaam na Tanga ina uwezo wa 
kuhifadhi metriki tani 15,750 kwa wakati mmoja. Vilevile, 
hifadhi ya LPG katika mikoa iliyobaki ni metriki tani 2,055 
na hifadhi hizi zote zinamilikiwa na kampuni binafsi. 

Gharama za awali za kununua mtungi wa kilo 15 ni 
takribani Shilingi 110,000, jiko la LPG la sahani mbili 
ni  takribani Shilingi 50,000 na mtungi wa kilo 6 pamo-
ja na jiko lake ni takribani Shilingi 58,000. Gharama 
hizi za awali ni kubwa ikilinganishwa na gharama za 
awali za matumizi ya tungamotaka. Vilevile, inakadiri-
wa kuwa gharama za kujaza mitungi ya gesi ya kilo 6 ni 
kati ya Shilingi 17,000 hadi Shilingi 25,000 na mitungi 
ya kilo 15 ni kati ya Shilingi 44,000 hadi Shilingi 59,000. 

LPG inatumika zaidi mijini kuliko vijijini kwa sababu 
ya urahisi wa upatikanaji wa nishati hiyo, uwezo wa ku-
mudu gharama kutokana na vipato vya watumiaji na 
kuongezeka kwa uelewa kuhusu matumizi salama ya LPG 
majumbani. Hata hivyo, biashara ya LPG kwa kiasi ki-

kubwa inakumbwa na changamoto ya gharama kubwa ya 
kununua mitungi na kujaza gesi mara inapoisha. Aidha, 
usambazaji wake haujawa�kia wananchi walio nje ya 
miji kwa asilimia kubwa kutokana na kipato kuwa kido-
go pamoja na uhaba wa miundombinu ya usambazaji.

2.1.8 Gesi Asilia

Gesi asilia inatambulika kuwa sa� ikilinganishwa na nisha-
ti nyingine zitokanazo na mafuta ya petroli kwa sababu 
inatoa kiasi kidogo cha hewaukaa. Gesi asilia inayopati-
kana nchini Tanzania ina kiwango cha methani takribani 
asilimia 97. Hadi sasa, kiasi cha gesi asilia kilichogundu-
lika nchini ni takribani futi za ujazo trilioni 57.54. Gesi 
asilia ilianza kutumika nchini, Mwaka 2004 kwa ajili ya 
kuzalisha umeme, matumizi ya viwandani na majumbani. 

Gesi kutoka katika Mikoa ya Mtwara na Lindi inasa�r-
ishwa kupitia katika mifumo miwili ya miundombinu ya 
mabomba ambapo mfumo mmoja wa kilometa 551 una 
mabomba ya kutoka Songo Songo Mkoani Lindi na Mnazi 
Bay Mkoani Mtwara na kuungana Somangafungu Mkoani 
Lindi hadi Dar es Salaam na mfumo mwingine wa kilo-
meta 232 unatokea Songo Songo mkoani Lindi kupitia 
Somangafungu hadi Dar es Salaam. Katika kipindi cha 
Mwaka 2021/2022, Tanzania ilizalisha Futi za Ujazo Mili-
oni (MMscf) 72,533.56 za gesi asilia ikiwa ni ongezeko ikil-
inganishwa na MMscf 60,691.12 zilizozalishwa 2020/2021. 

Gesi asilia hutumika katika maeneo yaliyopitiwa na mi-
undombinu ya usambazaji wa gesi hiyo ambapo imekuwa 
changamoto kwa maeneo mengi ku�kiwa kwa haraka ku-
tokana na uchache wa miundombinu inayohitajika. Mae-
neo yaliyo�kiwa na miundombinu ya gesi asilia kwa ma-
tumizi ya kupikia majumbani ni maeneo yaliyopo Mikoa 
ya Lindi, Mtwara na Dar es Salaam. Serikali imeweka mi-
pango ya ku�kisha miundombinu ya usambazaji wa gesi 
asilia majumbani katika Mkoa wa Pwani. Hadi sasa Taasisi 
13 zimeunganishwa na gesi asilia pamoja na  nyumba 1,511           
ambapo Mtwara ni nyumba 425, Mkoani Lindi ni nyumba 
209 na Dar es Salaam ni nyumba 877. 

Gharama ya kuunganisha miundombinu ya gesi asilia 
katika maeneo ambayo yamepitiwa na miundombinu ya 
usambazaji inategemea umbali uliopo kutoka katika mi-
undombinu hiyo. Gharama za kununua jiko la gesi asilia 
ni takribani Shilingi 50,000, na uniti moja ya gesi asilia 
kwa matumizi ya nyumbani inagharimu kiasi cha Shilingi 
1,000. Aidha, inakadiriwa kuwa wastani wa kizio kimoja 
cha gesi asilia inatosheleza kaya ya wastani wa watu sita 
kupika milo mitatu kwa siku moja na mtumiaji hulipia 
kadri anavyotumia. Serikali na Sekta Binafsi zitaendelea 
kuwekeza katika miradi ya gesi asilia kuhakikisha gesi in-
awa�kia wananchi wengi zaidi kwa matumizi ya nishati 
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sa� ya kupikia.

2.1.9 Bayogesi

Bayogesi ni mchanganyiko wa gesi mbalimbali ikiwe-
mo gesi ya methane     inayotokana na uchakataji wa 
kinyesi cha wanyama na binadamu, mabaki ya vyaku-
la au masalia ya mimea katika mazingira ya kutokuwepo 
kwa hewa ya oksijeni. Inakadiriwa kuwa kiasi cha kilo 
40 hadi 60 za maligha� zinahitajika kwa ajili ya kuzali-
sha gesi ya kutosha ya kupikia kwa muda wa saa sita (06) 
kwa matumizi ya nyumbani kwa kaya ya watu wanne. 

Kwa mujibu wa Programu ya Uenezi wa Mitambo ya Bayo-
gesi kwa Ngazi ya Kaya ya Mwaka 2017 iliyotekelezwa na 
CAMARTEC, inakadiriwa kuwa mifumo 12,000 ya uzal-
ishaji bayogesi ilifungwa kwa ngazi ya kaya na mingine 
100 ilifungwa kwa ngazi ya taasisi nje ya Programu. Ma-
tumizi ya bayogesi yamekuwepo nchini tangu miaka ya 
70 lakini nishati hii bado haijaenea kwa kiwango kikub-
wa kwa sababu ya gharama kubwa ya awali. Gharama ya 
awali ya uanzishwaji wa mifumo hiyo inajumuisha uten-
genezaji wa mitambo ya bayogesi ambayo hutegemea 
upatikanaji wa vifaa vya ujenzi, maji na maligha� za ku-
zalisha bayogesi. Gharama ya mitambo ya bayogesi kwa 
ngazi ya kaya ni kuanzia Shilingi 1,600,000 hadi Shilin-
gi 2,000,000 kwa ukubwa wa mita za ujazo 6, Shilingi 
2,400,000 hadi Shilingi 3,000,000 kwa mita za ujazo 9 na 
Shilingi 3,200,000 hadi Shilingi 3,600,000 kwa mita za 
ujazo 13. Gharama hii ni kubwa ikilinganishwa na gha-
rama ya awali ya matumizi ya kuni na mkaa, hivyo kuwa 
kikwazo kwa mwananchi wa kipato cha chini kumudu. 

Changamoto nyingine ya matumizi ya nishati hii ni upa-
tikanaji ha�fu wa maligha� za uhakika; upatikanaji mgu-
mu wa maji kwa ajili ya kuendeleza teknolojia hii, hu-
susan maeneo yenye uhaba wa maji; na mitazamo hasi 
ya jamii kuhusu kinyesi kutumika kama maligha�. Pia, 
hakuna ta�ti za kutosha za uendelezaji wa teknolojia hii.

Licha ya changamoto hizo, mitambo ya bayogesi hudu-
mu kwa angalau miaka 30 endapo itajengwa kwa kukidhi 
viwango na haihitaji usimamizi wa karibu na ukaraba-
ti wa mara kwa mara. Hivyo, matumizi ya Bayogesi 
yanaweza kuwa mbadala wa matumizi ya nishati za kuni 
na mkaa endapo gharama za awali za ununuzi wa vi-
faa na kutengeneza mfumo wa bayogesi zitapungua.

2.1.10 Umeme

Serikali imeendelea na ujenzi wa miundombinu ya uzal-
ishaji, usa�rishaji na usambazaji wa umeme katika mikoa 
yote kwa upande wa Tanzania Bara ambapo lengo ni ku�kia 
miji na vijiji vyote nchini pamoja na kuimarisha kuwepo 

kwa umeme katika gridi ya Taifa. Mpango wa Maende-
leo ya Taifa wa Mwaka 2021/22 - 2025/26 una lengo la 
ku�kisha umeme kwa asilimia 85 ya Watanzania nchini.

Kwa mujibu wa Energy Access and Use Situation Survey II 
in Tanzania Mainland ya mwaka 2020, kaya zilizoungan-
ishwa na huduma ya umeme maeneo ya mijini ni asilimia 
73.2 na maeneo ya vijijini ni asilimia 24.5. Jiji la Dar es Sa-
laam linaongoza kwa kaya zilizounganishwa na huduma 
ya umeme ambapo asilimia 85.7 ya kaya zimeunganishwa. 
Aidha, Serikali kupitia miradi mbalimbali inaendelea na 
jitihada za kuongeza upatikanaji wa huduma ya umeme.

Vyanzo vya kuzalisha umeme nchini ni pamo-
ja na gesi asilia, maji, mafuta gha�, jua, upepo 
na tungamotaka. Uwezo wa mitambo ya kufua 
umeme iliyounganishwa katika mfumo wa Gridi 
ya Taifa umeongezeka na ku�kia MW 2,138 Ma-
chi, 2024 kutoka MW 1,872.1 zilizozalishwa mwa-
ka 2022/23, ikiwa ni ongezeko la asimia 14.2.
Gharama za kuunganisha umeme majumbani hut-
ofautiana kati ya mijini na vijijiini ambapo mijini ni 
Shilingi 320,960 na vijijini ni Shilingi 27,000. Gha-
rama ya kizio kimoja cha umeme kwa matumizi ya 
nyumbani ni Shilingi 298 kwa wateja wa kati na Shilin-
gi 100 kwa wateja wa chini kwa matumizi yasiyozidi 
kizio cha 75 kwa mwezi. Endapo matumizi yatazidi 
kizio cha 75 kwa mwezi kwa wateja wa chini gharama 
kwa kila kizio kinachozidi kitagharimu Shilingi 350. 
Pia, kuna majiko sanifu yanayotumia umeme na yana 
uwezo wa kupika mlo mmoja kwa wastani wa kizio 
kimoja. Hata hivyo, gharama za awali za kununua 
majiko hayo ambazo huanzia Shilingi 50,000 ni chan-
gamoto kwa mwananchi wa kipato cha chini kumudu.

Nishati ya umeme kwa ajili ya kupikia inatumika zaidi 
mijini kuliko vijijini kwa sababu ya uwezo wa wananchi 
wa mijini kumudu gharama za majiko ya umeme. Pia, 
kupungua kwa �kra hasi kuhusu gharama ya nishati ya 
umeme kwa ajili ya kupikia kumechangia kuongezeka 
kwa matumizi ya nishati hiyo katika maeneo ya mijini.

2.1.11 Majiko Banifu

Majiko banifu ni aina ya majiko yanayotumia te-
knolojia zenye ufanisi unaopunguza kiasi cha moshi 
wenye kemikali zenye sumu na hutumia nishati za 
tungamotaka kwa usanifu. Changamoto ya kutopati-
kana kwa urahisi kwa majiko banifu katika maeneo 
mengi nchini hasa vijijini kunasababisha matumizi 
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madogo ya majiko hayo. 
Aidha, majiko haya yanahitaji kuwepo kwa miun-
dombinu ya karakana maalumu ya kutengeneza na 
kukarabati pale yanapoharibika. Vilevile, ukosefu wa 
ta�ti za kutosha katika eneo hili umesababisha kuwa 
na teknolojia ambazo hazikidhi viwango vya ubora. 

2.1.12 Majiko ya Nishati ya Jua

Majiko haya hutumia teknolojia ya kunasa mionzi ya 
jua na kuibadilisha kuwa joto ambalo hutunzwa ki-
sha kutumika kupika chakula. Majiko haya yanatumia 
nishati ya jua kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya kioo kinacholenga mionzi ya jua, pan-
eli za jua au vifaa vingine vya kubadili mionzi ya jua 
kuwa nishati. Majiko yanayotumia nishati ya jua hu-
weza kuwa na muundo wa kisasa au wa jadi, na hu-
tumiwa katika mazingira ya mijini au vijijini kwa ajili 
ya nishati mbadala na endelevu.

Changamoto zinazokabili majiko haya ni pamoja na 
gharama kubwa ya ununuzi ikilinganishwa na majiko 
ya kawaida, hata hivyo, bei zinaendelea kupungua 
kadiri teknolojia za nishati ya jua zinavyoendelea kui-
marika. Vilevile, uzalishaji wa nishati ya jua unatege-
mea hali ya hewa na mionzi ya jua. Hali hii inaweza 
kuwa changamoto kwa watumiaji wa majiko haya, 
kwani wanahitaji nishati ya kutosha kuendesha ma-
jiko yao wakati wote. 

Pia, majiko yanayotumia nishati ya jua mara nyingi 
hayana uwezo wa kuhifadhi nishati kwa matumizi ya 
baadaye. Hali hii inamaanisha kuwa nishati inayozal-
ishwa inapaswa kutumiwa moja kwa moja au kutumi-
ka kwa kuchaji betri kwa matumizi ya baadaye, hata 
hivyo, utunzaji huu wa chaji ni changamoto katika 
maeneo yenye vipindi virefu vya ukosefu wa jua au 
wakati mahitaji ya nishati yanapozidi uzalishaji. Ni 
muhimu kuzingatia kuwa teknolojia za nishati ya jua 
zinaendelea kufanyiwa ta�ti na kuzidi kuimarika. 
Hivyo, changamoto hizi zinaweza kupungua kadiri 
teknolojia inavyoendelea kukua na kusambaa zaidi.

2.2. Athari za Matumizi ya Nishati Isiyo Sa� ya 
Kupikia

Nishati isiyo sa� ya kupikia ina athari mbalimbali za 
kiafya, kimazingira, kiuchumi, kielimu pamoja na ki-
jamii kama inavyofafanuliwa hapa chini:

2.2.1 Athari za Kiafya

Moshi unaotokana na matumizi ya nishati isiyo 
sa� huwa na gesi zenye sumu pamoja na chembe-
chembe ndogo za vumbi zenye viambato vya sumu 
ambazo huweza kudhoo�sha mfumo wa upumua-
ji na kusababisha magonjwa sugu kama kikohozi, 
homa ya mapafu, kifua kikuu, pumu na saratani 
ya mapafu. Vilevile, sumu hizo husababisha ku-
haribika kwa ujauzito, kujifungua kabla ya wakati 
au kujifungua watoto wenye matatizo ya kiafya.  

Magonjwa mengine yanayohusishwa na sumu hizo 
ni pamoja na magonjwa ya moyo na macho, shini-
kizo la damu na kupooza. Waathirika wakubwa wa 
matatizo haya ya kiafya ni watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano na wanawake ambao hu-
tumia muda mwingi jikoni kuandaa chakula. Vile-
vile, ubebaji wa mizigo mikubwa ya kuni migongo-
ni au vichwani huathiri uti wa mgongo, kichwa na 
miguu ya wanawake na watoto. Athari hizi za kiafya 
husababisha kuelemewa kwa mifumo ya afya kuto-
kana na magonjwa ambayo yangeweza kuepukika 
kama nishati sa� za kupikia zingetumika. Inakadiri-
wa kuwa takribani watu 33,024 hufariki kwa Mwaka 
kutokana na magonjwa ya mfumo wa upumuaji yan-
ayosababishwa na uchafuzi wa hewa katika makazi. 

2.2.2 Athari za Kimazingira

Utaratibu wa upatikanaji wa nishati isiyo sa� ya kupikia 
unahusishwa moja kwa moja na uharibifu wa mazin-
gira. Kwa mujibu wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Misitu ya  Mwaka 2021 - 2031, inakadiriwa 
kuwa kiasi cha hekta 469,420 za misitu hukatwa kwa 
Mwaka kwa ajili ya shughuli za kibinadamu ikiwemo 
kukata miti kwa ajili ya kuni na kuchoma mkaa, hivyo,  
kuchangia kuongezeka kwa ukame nchini pamoja 
na athari za kiikolojia. Kwa mujibu wa Mpangokazi 
wa Utekelezaji wa Kampeni Kabambe ya Hifadhi na 
Usa� wa Mazingira (2021-2026), takribani asilimia 
16 ya eneo la nchi tayari limegeuka kuwa jangwa.

2.2.3 Athari za Kijamii

Katika jitihada za kutafuta kuni, wanawake na wa-
toto hukumbwa na matukio ya ukatili wa kijin-
sia ikiwemo kubakwa kutokana na kwenda ku-
tafuta kuni maeneo ya mbali na makazi ya watu 
ambayo ni hatarishi. Sambamba na hilo, wanawake 
wengi hukumbwa na kadhia ya kupigwa na wau-
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me zao kutokana na kutumia muda mrefu kutafu-
ta kuni hivyo kuchelewa kurudi nyumbani, jambo 
linalohatarisha maisha, ustawi wa ndoa na familia. 
Vilevile, waokota kuni hao huwa katika hatari ya 
kudhuriwa na wanyamapori pamoja na kukosa 
fursa za kushiriki shughuli mbalimbali za kijamii 
na kisiasa. Matumizi ya nishati isiyo sa� na sala-
ma husababisha macho kuwa mekundu na hivyo 
waathirika kuhusishwa na imani za kishirikina.

2.2.4 Athari za Kiuchumi

Utafutaji wa kuni hususan vijijini kwa ajili ya kupik-
ia majumbani hutumia wastani wa saa sita kila siku 
hivyo, huathiri shughuli za kiuchumi kutokana na 
kutumia muda mrefu kutafuta nishati hiyo. Muda 
unaotumika katika utafutaji wa kuni ungeweza ku-
tumika kwa shughuli za maendeleo kama kujien-
deleza kielimu, kujitafutia na kujiongezea kipato. 

2.2.5 Athari za Kielimu

Uhusishaji wa watoto katika kutafuta nishati ya kuni 
huathiri mahudhurio na kufaulu kwao shuleni kwa sa-
babu hutumia muda wa masomo na nguvu zao katika 
shughuli hiyo. Vilevile, wanawake wanapokwenda kuta-
futa nishati hiyo hukosa muda wa kujiendeleza kielimu.

2.3. Changamoto Zilizopo katika Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia

2.3.1 Uelewa Mdogo wa Wananchi na Taasisi 
kuhusu Nishati ya Kupikia

Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi kuhusu ath-
ari za kiafya, kimazingira, kielimu, kiuchumi na ki-
jamii zinazotokana na matumizi ya nishati isiyo sa� 
ya kupikia ni changamoto zinazoathiri kasi ya ku-
hamia katika matumizi ya nishati sa� ya kupikia. Vi-
levile, baadhi ya wananchi na Taasisi hazina uelewa 
wa kutosha kuhusu faida za matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia. Ili ku�kia malengo ya Taifa ya kuhamia 
katika matumizi ya nishati sa� ya kupikia, Mkaka-
ti umeainisha jinsi ya kuhamasisha na kuelimisha 
umma kupitia programu na kampeni mbalimbali 
ambazo ni endelevu kuhusu nishati sa� ya kupikia.

2.3.2 Upatikanaji Mdogo wa Nishati Sa�, Nafuu, 
Endelevu na ya Uhakika ya Kupikia

Upatikanaji wa uhakika wa nishati sa� ya kupikia 
nchini ni nyenzo muhimu itakayosaidia Watanza-

nia kuhamia kirahisi katika matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia. Changamoto ya upatikanaji inasababisha 
nishati hizo kukosa uhakika pamoja na kuongeze-
ka kwa gharama. Kufanikiwa kwa Mkakati huu 
kutatokana na mikakati madhubuti itakayohusi-
sha uboreshaji na uongezaji wa maligha� na mi-
undombinu ya kuzalisha, kupokea, kuhifadhi na 
kusambaza nishati sa� ya kupikia ili kuwezesha 
upatikanaji wa nishati hiyo kwa gharama nafuu.

2.3.3 Gharama za Nishati Sa�, Vifaa na Majiko 
Sanifu ya Kupikia

Gharama za awali za vifaa na majiko sanifu ya kupik-
ia pamoja na gharama za matumizi ya nishati sa� 
ni changamoto inayosababisha Watanzania wengi 
kushindwa kumudu kutumia nishati sa� za kupik-
ia nchini. Gharama hizo husababisha Watanzania 
kutumia nishati zisizo sa� na salama ambazo zin-
aaminika kuwa nafuu katika maeneo yao. Ili ku�kia 
asilimia 80 ya Watanzania wanaotumia nishati sa� 
ya kupikia i�kapo mwaka 2034 ni muhimu nisha-
ti hiyo ipatikane kwa gharama nafuu katika mae-
neo yote nchini hasa kwa kaya za kipato cha chini.

2.3.4 Kutokuwiana kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo kuhusu Nishati ya Kupikia

Kutokuwiana kwa baadhi ya Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayohusu usimamizi, uendelezaji na ma-
tumizi ya nishati ya kupikia ni kikwazo cha Watanza-
nia kuhamia katika matumizi ya nishati sa� ya kupik-
ia. Mathalan, Sera ya Taifa ya Misitu ya Mwaka 1998 
pamoja na Sheria ya Misitu, Sura ya 323 na Kanuni 
zake, zinatambua shughuli za kuni na mkaa, jambo 
ambalo linakinzana na malengo ya Mkakati yanayo-
hamasisha utunzaji wa mazingira kwa kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaboresha Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo isiyowiana na uende-
lezaji wa nishati sa� ya kupikia, ili kuzioanisha kulin-
gana na mahitaji na mazingira ya sasa. Mkakati huu 
umeweka mikakati itakayohakikisha kuwepo kwa mi-
ongozo yenye utangamano utakaowezesha uendelevu 
na kuwepo kwa mazingira wezeshi ya uwekezaji kati-
ka sekta ya nishati sa� ya kupikia.
.
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2.3.5 Uwekezaji Mdogo katika Nishati Sa� ya 
Kupikia

Uendelezaji wa nishati sa� ya kupikia unakabiliwa na 
changamoto ya uwekezaji usiojitosheleza katika mn-
yororo wa thamani wa nishati sa� ya kupikia ambao 
unazorotesha kasi ya upatikanaji wa nishati hiyo. Pia, 
hakuna uhamasishaji wa kutosha kwa wadau kujua 
fursa zilizopo katika shughuli za nishati sa� ya kupikia. 

Vilevile, uhamiaji katika matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia utaathiri uwekezaji katika sekta ya misitu kupitia 
uvunaji wa kuni na mkaa. Hali hii itaathiri ajira za wafa-
nyabishara wa kuni na mkaa pamoja na mapato ya Taasisi 
za umma ambazo hukusanya kodi na tozo kutoka katika 
mauzo ya nishati hizo. Changamoto hii inaweza kupun-
guza kasi ya kuhamia katika matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Hivyo, wawekezaji wanatakiwa kuhamasishwa ku-
wekeza katika nishati sa� ya kupikia kwa kuwekewa 
mazingira wezeshi yatakayohakikisha uendelevu wa 
uwekezaji wao. Pia, waelimishwe kuhusu fursa mpya 
zilizopo katika nishati sa� ya kupikia zitakazowasaid-
ia kujikwamua kiuchumi.i.

2.3.6 Uwezo Mdogo wa Watekelezaji wa Miradi 
ya Nishati Sa� ya Kupikia

Uwezo mdogo wa kifedha, kiujuzi na rasilimali watu 
katika baadhi ya taasisi zinazotekeleza miradi inayo-
husu nishati sa� ya kupikia unapunguza kasi ya ute-
kelezaji wa Mkakati. Mkakati huu umeainisha mika-
kati itakayotatua changamoto ya uwezo mdogo wa 
watekelezaji wa miradi ya nishati sa� ya kupikia kwa 
kuweka mbinu za kuwajengea uwezo ili miradi inayo-
tekelezwa ikidhi viwango vya ubora ikiwemo kuhaki-
kisha ushiriki wa wazawa katika utekelezaji wa miradi 
ya nishati sa� ya kupikia. Aidha, tathmini itafanyika 
kuainisha mahitaji ya mafunzo yatakayojengea wate-
kelezaji husika uwezo katika masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

2.3.7 Uhaba wa Ta�ti, Ubunifu na Uvumbuzi wa 
Teknolojia katika Nishati Sa� ya Kupikia     

Kukosekana kwa ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia 
za kutosha zinazohusu masuala ya nishati sa� ya kupikia 
ni changamoto inayosababisha kukosekana kwa takwimu, 
kufahamu hali halisi ya mwenendo wa matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia na kushindwa kuandaa mikakati sahihi ya 
kuongeza matumizi ya nishati hizo nchini. Vilevile, uha-
ba wa teknolojia za kutosha katika nishati, vifaa, majiko 
na mifumo ya kibiashara unasababisha kuongezeka kwa 

gharama za nishati sa� ya kupikia. Hivyo, Mkakati huu 
umeainisha mikakati ya kuongeza wigo wa upatikana-
ji wa takwimu na ta�ti zinazohusu nishati sa� ya kupikia 
ikiwemo kutenga bajeti maalumu kwa ajili ya uendelezaji 
wa ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia zinazohusu 
nishati sa� ya kupikia pamoja na kuhakikisha ta�ti na tak-
wimu zilizopo zimehuishwa kwa kuakisi mahitaji ya sasa 
ya sekta ya nishati.

2.4. Masuala Mtambuka

2.4.1 VVU/UKIMWI

Shughuli mbalimbali zinazotekelezwa katika mnyoro-
ro wa thamani wa nishati sa� ya kupikia zinaweza 
kusababisha maambukizi ya VVU/UKIMWI katika 
jamii inayozunguka. Kujumuisha programu za elimu 
na uhamasishaji kuhusu VVU/UKIMWI katika Mka-
kati huu kutapunguza athari za ugonjwa huo kwa wa-
tekelezaji wa shughuli hizo na jamii inayowazunguka.

2.4.2 Jinsia

Kujumuisha masuala ya jinsia katika miradi ya nishati 
sa� ya kupikia ni chanzo muhimu cha kuinua uchumi 
jumuishi katika jamii. Hata hivyo, jitihada za kuto-
sha hazijafanyika kuhakikisha ushiriki wa wanawake 
katika mnyororo mzima wa thamani wa nishati sa� 
ya kupikia. Kufanikisha utekelezaji wa Mkakati huu, 
ni muhimu kuhamasisha ushiriki wa wanawake kati-
ka mnyororo wa thamani wa nishati sa� ya kupikia.

2.4.3 Utawala Bora

Kuwepo kwa utawala bora ni muhimu katika usima-
mizi wa kazi za nishati sa� ya kupikia kwa kuzinga-
tia uwazi na uwajibikaji. Wadau wote wa nishati sa� 
ya kupikia hawana budi kushirikiana na kuhakikisha 
kunakuwepo na uwajibikaji na ufuatiliaji wa mikakati 
iliyowekwa, ikiwemo usimamizi madhubuti wa sera 
na sheria husika.
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LENGO KUU NA 
MALENGO MAHUSUSI
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3.1. Tamko la Mkakati

Kila Mtanzania atumie nishati sa� ya kupikia ili kulinda afya, mazingira na kuboresha 
maisha.
3.2. Dhima

Kuhakikisha upatikanaji wa nishati sa� ya kupikia iliyo nafuu, endelevu, salama na rahi-
si kutumika.
3.3. Lengo Kuu

Kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya watanzania wanatumia nishati sa� ya kupikia i�kapo 
Mwaka 2034.

3.4. Malengo Mahususi na Changamoto

LENGO KUU NA 
MALENGO MAHUSUSI

3. LENGO KUU NA MALENGO 
MAHUSUSI 

3.4. Malengo Mahususi na Changamoto
Malengo mahususi ya Mkakati huu ni kama ifuatavyo:-

i. Kuongeza uelewa wa wananchi na taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

ii. Kuimarisha upatikanaji wa maligha� na miun-
dombinu ya uhakika ya nishati sa� ya kupikia.

iii. Kupunguza gharama za nishati sa�, vifaa na ma-
jiko sanifu ya kupikia.

iv. Kuandaa, kuoanisha na kuhuisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo wezeshi itakayofanikisha 
matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

v. Kuhamasisha uwekezaji katika nishati sa� ya 
kupikia.

vi. Kujenga uwezo wa watekelezaji wa miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

vii. Kuongeza wigo wa ta�ti na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya kupikia.

viii. Kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika 
shughuli za nishati sa� ya kupikia.

ix. Kujumuisha masuala ya usawa wa kijinsia katika 
masuala ya nishati sa� ya kupikia.

x. Kuimarisha utawala bora katika masuala yanayo-
husu nishati sa� ya kupikia.

SURA YA TATU

SURA YA

3

3.2 Dhima
Kuhakikisha upatikanaji wa nishati sa� ya 
kupikia iliyo nafuu, endelevu, salama na 
rahisi kutumika.

3.3 Lengo Kuu
Kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya watanzania 
wanatumia nishati sa� ya kupikia i�kapo 
Mwaka 2034.

3.1 Tamko la Mkakati
Kila Mtanzania atumie nishati sa� ya kupik-
ia ili kulinda afya, mazingira na kuboresha 
maisha.
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Jedwali Na. 1: Muhtasari wa Changamoto na Malengo Mahususi Husika

Na Changamoto Lengo Mahususi

1 Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Kuongeza uelewa wa wananchi na Taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

2 Uhaba wa maligha� na miundombinu ya upati-
kanaji wa nishati sa� ya kupikia nchini.

Kuimarisha upatikanaji wa maligha� na miundombinu ya 
uhakika ya nishati sa� ya kupikia.

3 Gharama kubwa ya awali na matumizi ya   nisha-
ti sa�, vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kupunguza gharama za nishati sa�, vifaa na majiko sanifu 
ya kupikia.

4 Upungufu na Ukinzani wa Sera, Sheria, Kanuni, 
na miongozo kuhusu nishati ya kupikia.

Kuandaa, kuhuisha na kuoanisha Sera, Sheria, Kanuni na 
miongozo wezeshi itakayofanikisha matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

5 Uwekezaji mdogo katika Nishati Sa� ya Kupikia. Kuhamasisha uwekezaji katika nishati sa� ya kupikia.

6 Uwezo mdogo wa watekelezaji wa miradi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.     

Kujenga uwezo wa watekelezaji wa miradi ya nishati sa� 
ya kupikia.     

7 Uhaba wa ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa tekno-
lojia katika nishati sa� ya kupikia.

Kuongeza wigo wa ta�ti na ubunifu wa teknolojia zinazo-
husu nishati ya kupikia.

8 Maambukizi ya VVU na UKIMWI katika shu-
ghuli za nishati ya kupikia.

Kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika shu-
ghuli za nishati sa� ya kupikia.

9 Uhitaji wa jitihada za kutosha za kujumuisha 
usawa wa jinsia katika mnyororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia.

Kujumuisha masuala ya usawa wa kijinsia katika masuala 
ya nishati sa� ya kupikia.

10 Uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika masu-
ala yanayohusu nishati sa� ya kupikia.

Kuimarisha utawala bora katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia.



17

Sura hii inaelezea mikakati, shabaha na viashiria vya 
mafanikio ya utekelezaji wa malengo mahususi ya ku-
hamia katika matumizi ya nishati sa� ya kupikia kama 
yalivyoainishwa katika Sura ya Tatu.

4.1. Uelewa wa Wananchi na Taasisi Kuhusu 
Nishati ya Kupikia

Changamoto: Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuongeza uelewa wa wananchi na 
Taasisi kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Mikakati:

i. Kuelimisha umma kuhusu umuhimu wa ma-
tumizi ya nishati sa� ya kupikia pamoja na athari 
za kiafya na kimazingira zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo sa� ya kupikia; na

ii. Kuhamasisha wananchi na Taasisi kuhamia katika 
matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Shabaha:

i. Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati sa� ya kupikia kuwa umeanda 
liwa na kuanza kutumika i�kapo Septemba, 2024;

ii. Mpango wa mwaka mmoja wa uhamasishaji na 
uelimishaji kuhusu matumizi ya nishati sa� ya  
 kupikia kuwa umeandaliwa na kuanza kutumika 
i�kapo Aprili, 2024;

iii. Programu za elimu na uhamasishaji kuhusu 
nishati sa� ya kupikia kuanza kutekelezwa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali ikiwemo wan-
awake, vijana na mashuleni i�kapo Juni, 2025; na

iv. Mjadala wa Kitaifa wa nishati sa� ya kupikia kufa-
nyika kila Mwaka.

4. MIKAKATI, SHABAHA NA VIASHIRIA VYA MATOKEO

Viashiria vya Matokeo:

i. Kuanza kutumika kwa Mkakati wa Taifa 
wa Mawasiliano kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia;

ii. Kuanza kutumika kwa Mpango wa mwa-
ka mmoja wa uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia;

iii. Idadi ya programu za elimu ya nishati sa� 
ya kupikia zilizotolewa kupitia majukwaa 
na makundi mbalimbali; na

iv. Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati sa� 
ya kupikia iliyofanyika.

4.2. Upatikanaji wa Maligha� na Miun-
dombinu ya Uhakika ya Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Changamoto: 
Uhaba wa maligha� na miundombinu ya upatika-
naji wa nishati sa� ya kupikia nchini.

Lengo mahususi: Kuimarisha upatikanaji wa 
maligha� na miundombinu ya uhakika ya nishati 
sa� ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuboresha upatikanaji wa maligha� na 
miundombinu ya uzalishaji, upokeaji, 
uhifadhi na usambazaji wa nishati sa� ya 
kupikia; na

ii. Kushirikisha Sekta Binafsi katika ujenzi 
wa miundombinu ya nishati sa� ya kupik-
ia.

SURA YA NNE

SURA YA

4
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Shabaha:

i. Taka zinazokusanywa katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika kuzalisha bayogesi, mkaa 
mbadala na bayoethano kuanzia Julai, 2025; 

ii. Mashamba maalum kwa ajili ya kupata maligha-
� za kuzalisha bayogesi na bayoethano kuwa 
yameanzishwa i�kapo Juni, 2025;

iii. Miundombinu ya kupokea LPG kuwa imepanuli-
wa ku�kia uwezo wa kupokea meli zenye ujazo wa 
metriki tani 40,000 i�kapo Juni, 2029;

iv. Miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia kuwa 
imeongezeka kutoka mikoa 4 ku�kia mikoa 9 
nchini i�kapo Juni, 2034;

v. Usambazaji wa miundombinu ya umeme kuwa 
ume�ka katika kila kijiji na kitongoji i�kapo Juni, 
2028;

vi. Mitambo ya mfano katika uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoethano kuwa imejeng-
wa katika kila mkoa i�kapo Juni, 2027;

vii. Uzalishaji na usambazaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia Julai, 2025. 

viii. Uzalishaji wa majiko banifu kuwa umeongezeka 
kuanzia Julai, 2025.

ix. Majiko sanifu ya umeme kuanza kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 2026. 

x. Miundombinu ya kuhifadhi LPG kuwa ime-
ongezeka katika mikoa yote i�kapo Juni, 2029;

xi. Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia nchini kuwa kimeongezeka kila 
mwaka i�kapo Juni, 2034;

xii. Miradi ya nishati sa� ya kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) kuwa ime-
ongezeka kuanzia Julai, 2026; na

xiii. Utaratibu wa ugawaji wa maeneo maalum kwa 
ajili ya usambazaji wa gesi asilia kuwa umeanzish-
wa i�kapo Juni, 2025.

Viashiria vya Matokeo
i. Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na bayoethano 

kinachozalishwa kutokana na taka zinazokusany-
wa   katika Halmashauri zote.

ii. Kiasi cha bayogesi na bayoethano kinachozalish-
wa kutokana na maligha� ya mimea.

iii. Uwezo wa miundombinu ya bandari ya kupokea 
LPG.

iv. Idadi ya kaya na Taasisi zilizounganishwa na gesi 
asilia.

v. Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyo�kiwa na 
umeme.

vi. Idadi ya mitambo ya mfano uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoethano.

vii. Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalishwa kwa 
mwaka. 

viii. Idadi ya majiko banifu yaliyozalishwa nchini.

ix. Idadi ya majiko sanifu ya umeme yaliyozalishwa 
nchini. 

x. Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi LPG.

xi. Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia.

xii. Idadi ya miradi ya nishati sa� ya kupikia yenye 
ushirikiano baina ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi.

xiii. Idadi ya maeneo maalum yaliyotengwa kwa ajili 
ya usambazaji wa gesi asilia.

4.3. Gharama za Nishati Sa�, Vifaa na Majiko 
Sanifu ya Kupikia

Changamoto: Gharama kubwa ya awali na matumizi ya 
nishati sa�, vifaa na majiko
sanifu ya kupikia.
Lengo mahususi: Kupunguza gharama za Nishati Sa�, 
Vifaa na Majiko sanifu ya Kupikia.

Mikakati:

i. Kuhakikisha gharama za awali na matumizi ya 
nishati sa�, vifaa na majiko sanifu ya kupikia 
zinapungua; na

ii. Kuhamasisha Taasisi za kifedha kuwezesha wadau 
wa nishati sa� ya kupikia.
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Shabaha:

i. Kodi na Tozo zinazotozwa katika nishati, vifaa 
na majiko sanifu ya nishati sa� ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa i�kapo Juni, 2026;

ii. Ruzuku katika miradi ya nishati sa� ya kupikia 
kuwa zimeongezeka kuanzia Julai, 2024;

iii. Utaratibu wa kulipia nishati sa� ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia ya mikopo nafuu kuwa 
umeandaliwa i�kapo Julai, 2025;

iv. Majiko na vifaa sanifu vya kupikia kwa kutumia 
umeme kuanza kukopeshwa na kulipwa kupitia 
mfumo wa LUKU i�kapo Juni, 2025;

v. Mifumo ya kulipia gharama za nishati sa� ya 
kupikia kadri mteja anavyotumia kuwa ime�ka 
katika kila Mkoa i�kapo Juni, 2034;

vi. Taasisi za fedha kuwa zimeweka utaratibu wa 
kutoa mikopo ya riba nafuu kwa wadau wa nishati 
sa� ya kupikia i�kapo Juni, 2025; na

vii. Elimu ya kifedha kutolewa kwa wadau wa nishati 
sa� ya kupikia kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika nishati sa�, 
vifaa na majiko ya kupikia. Idadi ya miradi iliyop-
ata ruzuku;

ii. Idadi ya wafanyabiashara walioweka utaratibu wa 
kulipia nishati sa� ya kupikia na teknolojia fanisi 
kwa njia ya mikopo nafuu;

iii. Idadi ya wateja wanaolipia majiko na vifaa sanifu 
vya kupikia vinavyotumia umeme kwa mfumo wa 
LUKU;

iv. Idadi ya wateja wanaonufaika na mifumo ya ku-
lipia gharama za nishati sa� ya

v. kupikia kadri wanavyotumia katika kila mkoa;

vi. Kiasi cha fedha za mikopo kilichotolewa kwa ajili 
ya miradi ya nishati sa� ya kupikia; na

vii. Idadi ya programu za elimu ya kifedha zilizotole-
wa kwa wadau wa nishati sa� ya kupikia.

4.4. Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo Kuhusu 
Nishati ya Kupikia

Changamoto: Upungufu na ukinzani wa Sera, Sheria, 
Kanuni, na miongozo kuhusunishati ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuandaa, kuhuisha na kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni na miongozo wezeshi itakayofanikisha 
matumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Mikakati:

i. Kupitia, kuandaa na kufanya maboresho ya Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya 
kupikia; na

ii. Kuimarisha uratibu wa utekelezaji wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupik-
ia.

Shabaha:

i. Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati ya kupikia kuwa zimeandaliwa 
au kuboreshwa i�kapo Juni, 2026;

ii. Miongozo kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia kuwa imeandaliwa au 
kuboreshwa na kuanza kutumika i�kapo Juni, 
2025;

iii. Kanuni za usimamizi wa biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboreshwa i�kapo Juni, 2026;

iv. Miongozo kuhusu upimaji wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na taasisi kuwa imeandaliwa 
i�kapo Juni, 2026;

v. Miongozo kuhusu matumizi ya gesi asilia majum-
bani, viwandani na katika magari kuwa imeanda-
liwa au kuboreshwa i�kapo Juni, 2026;

vi. Mipango ya kupitisha miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa imejumuishwa katika mipan-
go ya matumizi ya ardhi kuanzia Julai, 2026;

vii. Miradi ya ujenzi wa majengo ya makazi na bi-
ashara, hoteli, migahawa na nyumba za starehe 
kuwa imeanza kuweka miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuanzia Julai, 2025;

viii. Mfuko wa Taifa wa Nishati Sa� ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa au majukumu ya nishati sa� ya 
kupikia kujumuishwa katika mifuko iliyopo i�ka-
po Juni, 2025.

ix. Usimamizi wa misitu kuwa umeongezeka katika 
maeneo yote ya miji na majiji i�kapo Julai, 2025;
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x. Katazo la matumizi ya kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 zinazoandaa chakula na kuli-
sha watu zaidi ya 100 kuwa limetekelezwa i�kapo 
Januari, 2024;

xi. Kila Wizara, Idara na Taasisi za Umma, Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa 
zimejumuisha masuala ya nishati sa� ya kupikia 
katika mipango na mikakati yao kuanzia Julai, 
2024;

xii. Mao�sa Dawati wanaoratibu utekelezaji wa mika-
kati ya nishati sa� ya kupikia katika kila Wizara, 
Idara na Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa wameteuliwa 
i�kapo Julai, 2024;

xiii. Kamati ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
kuwa imeundwa i�kapo Julai, 2024; na

xiv. Mwongozo wa Uratibu wa Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
kuwa umeandaliwa i�kapo Juni, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayowiana kuhusu nishati ya kupikia.

ii. Kuanza kutumika kwa Miongozo kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia;

iii. Kuwepo kwa Kanuni za usimamizi wa biashara ya 
LPG zilizopitiwa na kuboreshwa;

iv. Kuwepo kwa miongozo kuhusu upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa katika makazi na taasisi;

v. Kuwepo kwa Miongozo kuhusu matumizi ya gesi 
asilia majumbani, viwandani na katika magari;

vi. Kuwepo kwa kigezo cha shabaha za kuunganisha 
wateja wa majumbani katika utoaji wa vibali vya 
ujenzi na leseni za uendeshaji wa miundombinu 
ya gesi asilia viwandani na katika vituo vya kush-
indilia gesi asilia;

vii. Ujumuishwaji wa mipango ya kupitisha miun-
dombinu ya nishati sa� ya kupikia katika mipango 
ya matumizi ya ardhi;

viii. Idadi ya majengo ya makazi na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba za starehe zilizowekewa 
miundombinu ya nishati sa� ya kupikia;

ix. Kuwepo kwa mfuko utakaotekeleza majukumu ya 
nishati sa� ya kupikia;

x. Idadi ya programu za usimamizi wa misitu;

xi. Idadi ya Taasisi zinazoandaa chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 kwa siku zilizoacha kutumia 
kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia;

xii. Idadi ya mipango na mikakati iliyojumuisha ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia;

xiii. Idadi ya Mao�sa Dawati katika Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wanaoratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati sa� ya kupikia;

xiv. Kuwepo kwa Kamati ya ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� 
ya Kupikia; na

xv. Kuwepo kwa Mwongozo wa Uratibu wa Ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.

4.5. Uwekezaji katika Nishati Sa� ya Kupikia

Changamoto: Uwekezaji mdogo katika Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Lengo mahususi: Kuhamasisha Uwekezaji katika Nishati 
Sa� ya Kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha Sekta Binafsi kutumia fursa za 
biashara zilizopo katika mnyororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia; na

ii. Kuhamasisha matumizi ya Mifuko ya fedha na 
Programu za Kitaifa na Kimataifa katika kukuza 
na kuendeleza uwekezaji katika nishati sa� ya 
kupikia.

Shabaha:

i. Miradi ya nishati sa� ya kupikia kuwa imeju-
muishwa katika miongozo ya uwekezaji kwa kila 
mkoa i�kapo Juni, 2025;

ii. Gharama ya vibali vya kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati sa� ya kupikia kuwa zimepungua 
kuanzia Julai, 2024;

iii. Tuzo kwa wabunifu wa teknolojia na nishati sa� 
ya kupikia kuanza kutolewa kuanzia Julai, 2024;

iv. Mikopo yenye riba nafuu kuanza kutolewa kwa 
watekelezaji wa miradi ya nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024;

v. Kanzidata ya takwimu na taarifa kuhusu nishati 
sa� ya kupikia kuwa imeandaliwa i�kapo Juni, 
2025;

vi. Mifuko ya Mazingira kuwa imeanza kufadhili mi-
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radi ya nishati sa� ya kupikia kuanzia Julai, 2024;

vii. Makubaliano ya kimataifa ya masoko ya biashara 
ya kaboni katika miradi ya nishati sa� ya kupikia 
nchini yameanza kufanyika kuanzia Julai, 2024; 
na

viii. Elimu ya kunufaika na fursa zilizopo katika mi-
fuko na Programu za Kitaifa na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa kwa wawekezaji wa nishati sa� 
ya kupikia kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya miradi ya nishati sa� ya kupikia iliyoju-
muishwa katika miongozo ya uwekezaji ya kila 
Mkoa;

ii. Gharama ya vibali vya kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati sa� ya kupikia katika Halmashau-
ri;

iii. Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa wabunifu wa te-
knolojia na nishati sa� ya kupikia;

iv. Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia mikopo 
yenye riba nafuu ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia; 

v. Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na taarifa 
kuhusu nishati sa� ya kupikia;

vi. Idadi ya miradi ya nishati sa� ya kupikia iliyo-
fadhiliwa na Mifuko ya fedha za Mazingira; 

vii. Idadi ya miradi ya nishati sa� ya kupikia iliyonu-
faika na masoko ya biashara ya Kaboni; na

viii. Idadi ya programu za mafunzo ya fursa zilizopo 
katika mifuko na Programu za Kitaifa na Kimatai-
fa

4.6. Uwezo wa Watekelezaji wa Miradi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia

Changamoto: Uwezo mdogo wa watekelezaji wa miradi 
ya nishati sa� ya kupikia. Lengo mahususi: Kujenga uwezo 
wa watekelezaji wa miradi ya nishati sa� ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuwezesha upimaji wa viwango vya ubora wa 
nishati, vifaa na majiko ya nishati ya kupikia; na

ii. Kuhakikisha watekelezaji na wasimamizi wa mira-
di ya nishati sa� ya kupikia wanajengewa uwezo.

iii. Kuhakikisha ushiriki wa wazawa katika utekeleza-
ji wa miradi ya nishati sa� ya kupikia.

Shabaha:

i. Miundombinu ya upimaji wa viwango vya ubora 
wa nishati, vifaa na majiko ya nishati ya kupikia 
kuwa imefungwa katika Mamlaka inayohusika na 

viwango, Taasisi za uta�ti na Vyuo i�kapo Juni, 
2025;

ii. Elimu kuhusu viwango vya ubora wa nishati sa�, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia kuwa imeanza 
kutolewa kuanzia Julai, 2024;

iii. Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi vyote nchini kuwa vimejumuisha nishati sa� 
ya kupikia katika mitaala yao i�kapo Juni, 2026;

iv. Mao�sa Dawati wanaoratibu utekelezaji wa mika-
kati ya nishati sa� ya kupikia katika Wizara, Idara 
na Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na Mamla-
ka za Serikali za Mitaa kupewa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024;

v. Idara inayohusika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni kuwa imeimarishwa kiutendaji i�kapo 
Juni, 2025;

vi. Mafunzo kwa wajasiriamali kuhusu nishati sa� za 
kupikia kutolewa katika kila Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024; na

vii. Miongozo inayosimamia ushiriki wa wazawa kuz-
ingatiwa katika miradi ya nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya miundombinu ya kupima viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia;

ii. Idadi ya programu za elimu kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati sa�, vifaa na majiko sanifu ya 
kupikia;

iii. Kuwepo kwa mitaala inayojumuisha nishati sa� 
ya kupikia katika vyuo vya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi;

iv. Idadi ya Mao�sa Dawati wa nishati sa� ya kupikia 
waliopewa mafunzo;

v. Uwezo na ufanisi wa Idara inayohusika na usima-
mizi wa biashara ya kaboni; 

vi. Idadi ya programu za mafunzo kuhusu nishati sa� 
za kupikia zilizotolewa kwa wajasiriamali katika 
kila Halmashauri; na

vii. Idadi ya wazawa walioshiriki katika utekelezaji wa 
miradi ya nishati sa� ya kupikia.



22

4.7. Wigo wa Ta�ti na Ubunifu wa Teknolojia Zin-
azohusu Nishati Sa� ya Kupikia 

Changamoto: Uhaba wa ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa 
teknolojia katika nishati sa� yakupikia.

Lengo mahususi: Kuongeza wigo wa ta�ti na ubunifu wa 
teknolojia zinazohusu nishati ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuimarisha uwezo wa Taasisi na vituo vinavyo-
fanya ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia 
zinazohusu nishati sa� ya kupikia; na

ii. Kuimarisha ushirikiano kati ya wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia na Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu na ufundi.

Shabaha:

i. Wizara zinazohusika na masuala ya nishati sa� ya 
kupikia kutenga au kuongeza bajeti katika uende-
lezaji wa ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa tekno-
lojia zinazohusu nishati sa� ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024.

ii. Mafunzo kuhusu nishati sa� ya kupikia kutolewa 
kwa wakufunzi wa taasisi na vituo vinavyofan-
ya ta�ti za teknolojia zinazohusu nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 2024.

iii. Taasisi za uta�ti na maendeleo, vyuo vya elimu 
ya ufundi na ufundi stadi na vyuo vya elimu ya 
juu kuwa vimeandaa jukwaa la mawasiliano na 
wawezekaji wa nishati sa� ya kupikia i�kapo Julai, 
2025.

iv. Sekta Binafsi zinazojihusisha na utengenezaji 
wa nishati sa�, vifaa na majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikishwa katika uandaaji na ute-
kelezaji wa programu za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka vyuoni kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Bajeti iliyotengwa na kutumika katika masuala ya 
ta�ti za nishati sa� ya kupikia; 

ii. Idadi ya wakufunzi waliopatiwa mafunzo ya 
nishati sa� ya kupikia;

iii. Kuwepo kwa jukwaa la mawasiliano kati ya Taasi-
si za uta�ti na maendeleo, 

iv. Vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi Stadi na vyuo 
vya elimu ya juu pamoja na wawezekaji wa nishati 

sa� ya kupikia;

v. Idadi ya wataalam kutoka vyuoni waliopewa ma-
funzo kwa vitendo katika viwanda vinavyojihusi-
sha na masuala ya nishati sa� ya kupikia.

4.8. Masuala Mtambuka

4.8.1 VVU/UKIMWI

Changamoto: Maambukizi ya VVU na UKIMWI katika 
shughuli za nishati ya kupikia.

Lengo mahususi: Kujumuisha masuala ya VVU na 
UKIMWI katika shughuli za nishati ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha utoaji wa elimu ya VVU na UKIM-
WI kwa wadau wa nishati sa� ya kupikia; na

ii. Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU kwa wadau wa nishati sa� 
ya kupikia.

Shabaha:

i. Mpango wa Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya nishati sa� ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu ya VVU na UKIMWI i�kapo 
Septemba, 2024;

ii. Programu za uhamasishaji wa upimaji wa VVU 
kuwa zimetekelezwa katika shughuli za nishati sa� 
ya kupikia kuanzia Julai, 2024;

iii. Vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU kuwa vina-
patikana katika miradi ya nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024;

iv. Elimu kuhusu matumizi sahihi ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU kutolewa katika masuala 
yanayohusu nishati sa� ya kupikia kuanzia Julai, 
2024

Viashiria vya Matokeo:

i. Kuwepo kwa Mpango wa Taifa wa uhamasishaji 
na uelemishaji kuhusu matumizi ya nishati sa� ya 
kupikia unaojumuisha elimu ya VVU na UKIM-
WI;

ii. Idadi ya programu za uhamasishaji wa upimaji wa 
VVU zilizotekelezwa katika shughuli za nishati 
sa� ya kupikia;

iii. Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU;
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iv. Idadi ya programu za mafunzo ya elimu kuhusu 
matumizi sahihi ya vifaa vya kuzuia maambukizi 
ya VVU zilizotolewa katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia.

4.8.2 Jinsia

Changamoto: Uhitaji wa jitihada za kutosha za kuju-
muisha usawa wa jinsia katika mnyororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia.

Lengo mahususi: Kujumuisha masuala ya usawa wa kijin-
sia katika shughuli za nishati sa� ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha wanawake na vijana kushiriki katika 
mnyororo wa thamani wa nishati sa� ya kupikia; 
na.

ii. Kujumuisha usawa wa kijinsia katika ngazi za 
maamuzi katika masuala yanayohusu nishati sa� 
ya kupikia.

Shabaha:

i. Programu za kuwezesha ushiriki wa wanawake na 
vijana katika mnyororo wa thamani wa nishati sa� 
ya kupikia umeongezeka kuanzia Julai, 2026;

ii. Bajeti inayowezesha ushiriki wa wanawake na 
vijana katika miradi ya nishati sa� za kupikia 
kutengwa na kutumika kila Mwaka;

iii. Usawa wa kijinsia katika ngazi za maamuzi katika 
masuala yanayohusu nishati sa� ya kupikia ume-
ongezeka kuanzia Julai, 2025;

iv. Mafunzo ya uongozi kwa wanawake wasimamizi 
wa masuala ya nishati sa� ya kupikia yameanza 
kutolewa katika kila Halmashauri kuanzia Julai, 
2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya programu za kuwezesha ushiriki wa wan-
awake na vijana katika mnyororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia; 

ii. Kiasi cha bajeti kilichotengwa na kutumika ku-
wezesha ushiriki wa wanawake na vijana katika 
miradi ya nishati sa� za kupikia;

iii. Idadi ya wanawake katika ngazi za uamuzi wa ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia; na

iv. Idadi ya Programu za mafunzo ya uongozi 
zilizotolewa kwa wanawake wasimamizi wa masu-
ala ya nishati sa� ya kupikia.

4.8.3 Utawala Bora

Changamoto: Uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika 
masuala yanayohusu nishatisa� ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuimarisha utawala bora katika masua-
la yanayohusu nishati sa� ya kupikia.

Mikakati:
Kuimarisha uwajibikaji na usimamizi wa Sera, programu 
na sheria katika masuala yanayohusu nishati sa� ya 
kupikia.

Shabaha:

i. Mikakati ya kusimamia na kufuatilia Sera, pro-
gramu na sheria ili kuimarisha usimamizi na uwa-
jibikaji katika masuala ya nishati sa� ya kupikia 
kutekelezwa i�kapo Julai, 2025; na

ii. Mikakati ya usimamizi madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia kutekelezwa i�kapo Julai, 
2025.

Viashiria vya Matokeo:

i. Mikakati ya kusimamia na kufuatilia Sera, Pro-
gramu na Sheria kuhusu utawala bora katika ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia inayotekelezwa; na

ii. Mikakati ya usimamizi madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia inayotekelezwa
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

1 Kuongeza uelewa wa 
wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya nishati
sa� ya kupikia

Kuelimisha umma 
umuhimu wa matumizi 
ya nishati sa� ya kupkia 
pamoja na athari za 
kiafya na kimazingira 
zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo 
sa� ya kupikia

Mkakati wa taifa wa 
Mawasiliano kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia i�kapo 
septemba 2024

Kuanza kutumi-
ka kwa Mkakati 
wa Taifa wa 
Mawasilia-
no kuhusu 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Septemba, 
2024

Wizara zote;
Wizara ya 
Nishati;
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
ya kijamii; 
Viongozi wa 
kimila.

Mpango wa mwaka 
mmoja wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuwa umeandaliwa na 
kuanza kutumika i�ka-
po Septemba, 2024.

Kuanza ku-
tumika kwa 
Mpango wa 
mwaka mmoja 
wa uhamasisha-
ji na uelem-
ishaji kuhusu 
matumizi ya 
nishati sa�yak-
upikia.

Septemba, 
2024

Kuhamasisha wananchi 
na Taasisi kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Programu za elimu na 
uhamasishaji kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanza kutekelezwa 
kupitia majukwaa na 
makundi mbalimbali 
ikiwemo wanawake, 
vijana na mashuleni 
i�kapo Juni, 2024.

Idadi ya 
programu za 
elimu ya nishati 
sa� ya kupikia 
zilizotolewa 
kupitia majuk-
waa na makun-
di mbalimbali.

Juni, 2024 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Elimu, Sayan-
si na Tekno-
lojia; Wizara 
ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
AZISE. 

Mjadala wa Kitaifa wa 
nishati sa� ya kupikia 
kufanyika kila Mwaka.

Idadi ya mijada-
la ya kitaifa wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Kila 
Mwaka

Wizara ya 
Nishati.

BANGOKITITA LA
UTEKELEZAJI WA
MIKAKATI
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5. BANGOKITITA LA UTEKELEZAJI WA MKAKATI

Sura hii inahusu utekelezaji wa malengo mahususi ya kuhamia katika matumizi ya nishati sa� ya kupikia kama 
yalivyoainishwa katika Jedwali Na. 2. Aidha, umeandaliwa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia (2024 – 2034) kama ulivyoambatishwa katika Kiambatisho Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Bango  kitita  la utekelezaji wa malengo mahususi

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

1 Kuongeza uelewa wa 
wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya nishati
sa� ya kupikia

Kuelimisha umma 
umuhimu wa matumizi 
ya nishati sa� ya kupkia 
pamoja na athari za 
kiafya na kimazingira 
zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo 
sa� ya kupikia

Mkakati wa taifa wa 
Mawasiliano kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia i�kapo 
septemba 2024

Kuanza kutumi-
ka kwa Mkakati 
wa Taifa wa 
Mawasilia-
no kuhusu 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Septemba, 
2024

Wizara zote;
Wizara ya 
Nishati;
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
ya kijamii; 
Viongozi wa 
kimila.

Mpango wa mwaka 
mmoja wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuwa umeandaliwa na 
kuanza kutumika i�ka-
po Septemba, 2024.

Kuanza ku-
tumika kwa 
Mpango wa 
mwaka mmoja 
wa uhamasisha-
ji na uelem-
ishaji kuhusu 
matumizi ya 
nishati sa�yak-
upikia.

Septemba, 
2024

Kuhamasisha wananchi 
na Taasisi kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Programu za elimu na 
uhamasishaji kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanza kutekelezwa 
kupitia majukwaa na 
makundi mbalimbali 
ikiwemo wanawake, 
vijana na mashuleni 
i�kapo Juni, 2024.

Idadi ya 
programu za 
elimu ya nishati 
sa� ya kupikia 
zilizotolewa 
kupitia majuk-
waa na makun-
di mbalimbali.

Juni, 2024 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Elimu, Sayan-
si na Tekno-
lojia; Wizara 
ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
AZISE. 

Mjadala wa Kitaifa wa 
nishati sa� ya kupikia 
kufanyika kila Mwaka.

Idadi ya mijada-
la ya kitaifa wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Kila 
Mwaka

Wizara ya 
Nishati.

BANGOKITITA LA
UTEKELEZAJI WA
MIKAKATI

SURA YA TANO

SURA YA

5
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

2 Kuimarisha upati-
kanaji wa maligha� 
na miundo mbinu ya 
uhakika ya nishati sa� 
ya kupikia

Kuboresha 
upatikanaji wa 
maligha� na 
miundombinu 
ya uzalishaji, 
upokeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati sa� ya 
kupiikia

Taka zinazokusanywa 
katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika 
kuzalisha bayogesi, 
mkaa mbadala na bay-
oethano kuanzia Julai, 
2025.

Kiasi cha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na 
bayoethano 
kinachozalish-
wa kutokana na 
taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati; 
na Sekta Binafsi.

Mashamba maalum kwa 
ajili ya kupata maligha� 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano kuwa 
yameanzishwa i�kapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha bayo-
gesi na bayoeth-
ano kinachozal-
ishwa kutokana 
na maligha� ya 
mimea.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Kilimo; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo; 
Sekta Binafsi; 
AZISE

Miundombinu ya 
kupokea LPG kuwa 
imepanuliwa ku�kia 
uwezo wa kupokea meli 
zenye ujazo wa metriki 
tani 40,000 i�kapo Juni, 
2029.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2029 Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara 
ya Nishati;
TPA.

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 ku�kia 
mikoa 9 nchini i�kapo 
Juni, 2034.

Idadi ya kaya na 
Taasisi zilizoun-
ganishwa na 
gesi asilia.

Juni, 2034 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya  Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati;
EWURA; 
TPDC; REA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

Usambazaji wa miun-
dombinu ya umeme 
kuwa ume�ka katika 
kila kijiji na kitongoji 
i�kapo Juni, 2028.

Idadi ya vijiji 
na vitongoji 
vilivyo�kiwa na 
umeme.

Juni, 2028 Wizara ya 
Nishati;
REA; TANES-
CO; EWURA; 
Sekta Binafsi.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mitambo ya mfano 
ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano  kuwa ime-
jengwa katika kila mkoa 
i�kapo Juni 2027

Idadi ya mitam-
bo ya mfano 
uzalishaji wa 
mkaa mbadala, 
bayogesi na 
bayoethano

Juni, 2027 Wizara ya Viwan-
da na Biashara;
TIRDO; SIDO; 
TEMDO; STAMI-
CO; CAMARTEC.

Uzalishaji na usamba-
zaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia 
Julai, 2025

Kiasi cha 
mkaa mbadala 
kilichozalishwa 
kwa mwaka.

Julai, 2025 O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Wizara 
ya Madini;

Uzalishaji wa majiko 
banifu kuwa ume-
ongezeka kuanzia Julai, 
2025.

Idadi ya majiko 
banifu yali-
yozalishwa 
nchini.

Julai, 2025 Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TIRDO; SIDO; 
TBS;
Sekta Binafsi.Majiko sanifu ya 

umeme kuanza kuzal-
ishwa nchini kuanzia 
Julai, 2026.

Idadi ya 
majiko sanifu 
ya umeme 
yaliyozalishwa 
nchini.

Julai, 2026

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG kuwa 
imeongezeka katika 
mikoa yote i�kapo Juni, 
2029.

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kuhifadhi LPG.

Juni, 2029 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti;  EWURA;
Sekta Binafsi.

Kiwango cha uzalisha-
ji wa vifaa na mitungi 
ya LPG na gesi asilia 
nchini  kuwa kime-
ongezeka kila mwaka 
i�kapo Juni, 2034.

Kiwango cha 
uzalishaji 
wa vifaa na 
mitungi ya 
LPG na gesi 
asilia.

Juni, 2034 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIC; 
Sekta Binafsi.

Kushirikisha sekta 
binafsi katika 
ujenzi wa miundo 
mbinu ya nishati 
sa� ya kupikia

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP) kuwa 
imeongezeka kuanzia 
Juni, 2026

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia yenye 
ushirikiano 
baina ya Sekta 
ya Umma na 
Sekta Binafsi

Juni, 2026 O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki; 
TIC;
Sekta Binafsi.

Utaratibu wa ugawaji 
wa maeneo maalum 
kwa ajili ya usambaza-
ji wa gesi asilia kuwa 
umeanzishwa i�kapo 
Juni, 2025.

Idadi ya mae-
neo maalum 
yaliyotengwa 
kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

2 Kuimarisha upati-
kanaji wa maligha� 
na miundo mbinu ya 
uhakika ya nishati sa� 
ya kupikia

Kuboresha 
upatikanaji wa 
maligha� na 
miundombinu 
ya uzalishaji, 
upokeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati sa� ya 
kupiikia

Taka zinazokusanywa 
katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika 
kuzalisha bayogesi, 
mkaa mbadala na bay-
oethano kuanzia Julai, 
2025.

Kiasi cha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na 
bayoethano 
kinachozalish-
wa kutokana na 
taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati; 
na Sekta Binafsi.

Mashamba maalum kwa 
ajili ya kupata maligha� 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano kuwa 
yameanzishwa i�kapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha bayo-
gesi na bayoeth-
ano kinachozal-
ishwa kutokana 
na maligha� ya 
mimea.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Kilimo; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo; 
Sekta Binafsi; 
AZISE

Miundombinu ya 
kupokea LPG kuwa 
imepanuliwa ku�kia 
uwezo wa kupokea meli 
zenye ujazo wa metriki 
tani 40,000 i�kapo Juni, 
2029.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2029 Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara 
ya Nishati;
TPA.

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 ku�kia 
mikoa 9 nchini i�kapo 
Juni, 2034.

Idadi ya kaya na 
Taasisi zilizoun-
ganishwa na 
gesi asilia.

Juni, 2034 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya  Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati;
EWURA; 
TPDC; REA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

Usambazaji wa miun-
dombinu ya umeme 
kuwa ume�ka katika 
kila kijiji na kitongoji 
i�kapo Juni, 2028.

Idadi ya vijiji 
na vitongoji 
vilivyo�kiwa na 
umeme.

Juni, 2028 Wizara ya 
Nishati;
REA; TANES-
CO; EWURA; 
Sekta Binafsi.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mitambo ya mfano 
ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano  kuwa ime-
jengwa katika kila mkoa 
i�kapo Juni 2027

Idadi ya mitam-
bo ya mfano 
uzalishaji wa 
mkaa mbadala, 
bayogesi na 
bayoethano

Juni, 2027 Wizara ya Viwan-
da na Biashara;
TIRDO; SIDO; 
TEMDO; STAMI-
CO; CAMARTEC.

Uzalishaji na usamba-
zaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia 
Julai, 2025

Kiasi cha 
mkaa mbadala 
kilichozalishwa 
kwa mwaka.

Julai, 2025 O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Wizara 
ya Madini;

Uzalishaji wa majiko 
banifu kuwa ume-
ongezeka kuanzia Julai, 
2025.

Idadi ya majiko 
banifu yali-
yozalishwa 
nchini.

Julai, 2025 Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TIRDO; SIDO; 
TBS;
Sekta Binafsi.Majiko sanifu ya 

umeme kuanza kuzal-
ishwa nchini kuanzia 
Julai, 2026.

Idadi ya 
majiko sanifu 
ya umeme 
yaliyozalishwa 
nchini.

Julai, 2026

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG kuwa 
imeongezeka katika 
mikoa yote i�kapo Juni, 
2029.

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kuhifadhi LPG.

Juni, 2029 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti;  EWURA;
Sekta Binafsi.

Kiwango cha uzalisha-
ji wa vifaa na mitungi 
ya LPG na gesi asilia 
nchini  kuwa kime-
ongezeka kila mwaka 
i�kapo Juni, 2034.

Kiwango cha 
uzalishaji 
wa vifaa na 
mitungi ya 
LPG na gesi 
asilia.

Juni, 2034 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIC; 
Sekta Binafsi.

Kushirikisha sekta 
binafsi katika 
ujenzi wa miundo 
mbinu ya nishati 
sa� ya kupikia

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP) kuwa 
imeongezeka kuanzia 
Juni, 2026

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia yenye 
ushirikiano 
baina ya Sekta 
ya Umma na 
Sekta Binafsi

Juni, 2026 O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki; 
TIC;
Sekta Binafsi.

Utaratibu wa ugawaji 
wa maeneo maalum 
kwa ajili ya usambaza-
ji wa gesi asilia kuwa 
umeanzishwa i�kapo 
Juni, 2025.

Idadi ya mae-
neo maalum 
yaliyotengwa 
kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA 
MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

3 Kupunguza Ghara-
ma za Nishati
Sa�, Vifaa na 
Majiko sanifu ya 
Kupikia.

Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
sa�, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia 
zinapungua.

Kodi na Tozo zinazo-
tozwa katika nishati, 
vifaa na majiko 
sanifu ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa i�ka-
po Juni, 2026.

Kodi na Tozo zilizo-
punguzwa
katika nishati sa�, 
vifaa na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI 
Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nishati;

Ruzuku katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa zim-
eongezeka kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya miradi 
iliyopata ruzuku.

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muugano na 
Mazingira; Wizara 
ya Fedha; Wizara 
ya Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili na 
Utalii; Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

Utaratibu wa kulipia 
nishati sa� ya kupikia 
na teknolojia fanisi 
kwa njia ya mikopo 
nafuu kuwa umean-
daliwa i�kapo Julai, 
2025.

Idadi ya wafanya-
biashara walioweka 
utaratibu wa kulipia 
nishati sa� ya kupik-
ia na teknolojia 
fanisi kwa njia ya 
mikopo nafuu.

Julai, 2025 Sekta Binafsi.

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia 
kwa kutumia umeme 
kuanza kukopeshwa 
na kulipwa kupitia 
mfumo wa LUKU 
i�kapo Juni, 2025.

Idadi ya wateja 
wanaolipia majiko 
na vifaa sanifu vya 
kupikia vinavyo-
tumia umeme kwa 
mfumo wa LUKU.

Juni, 2025 TANESCO; Sekta 
Binafsi.

Mifumo ya kulipia 
gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadri 
mteja anavyotumia 
kuwa ime�ka katika 
kila mkoa i�kapo 
Juni, 2034.

Idadi ya wateja 
wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia 
gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadri 
wanavyotumia kati-
ka kila mkoa.

Juni, 2034 Sekta Binafsi.

Kuhamasisha 
Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati sa� 
ya kupikia.

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa kutoa 
mikopo ya riba 
nafuu kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia i�kapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha fedha za 
mikopo kilichot-
olewa kwa ajili ya 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Juni, 2025 Taasisi za Kifed-
ha.

Elimu ya kifed-
ha kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu ya 
kifedha zilizotole-
wa kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA 
MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

4 Kuandaa, 
kuhuisha na 
kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni 
na miongozo 
wezeshi
itakayofanikisha 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Kupitia, kuan-
daa na kufa-
nya mabore-
sho ya Sera, 
Sheria, Kanuni 
na Miongozo 
inayohusu 
nishati ya 
kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni 
na Miongozo kuhusu 
matumizi ya nishati ya 
kupikia kuwa zimean-
daliwa au kuboreshwa 
i�kapo Juni, 2026.

kuwepo kwa Sera, 
Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowi-
ana kuhusu nishati ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI; 
O�si ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; O�si ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Katiba na 
Sheria; Wizara ya 
Nishati; na Wizara 
ya Maliasili na Utalii; 
O�si ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serika-
li; EWURA; REA; 
TANESCO; TPDC; 
TFS.

Miongozo kuhusu 
viwango vya ubora wa 
nishati, vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa imean-
daliwa au kuboreshwa 
na kuanza kutumika 
i�kapo Juni, 2025.

Kuanza kutumika 
kwa Miongozo kuhu-
su viwango vya ubora 
wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS;
TIRDO; TEMDO;
CARMATEC.

Kanuni za usimamizi wa 
biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboresh-
wa i�kapo Juni, 2026.

Kuwepo kwa Kanuni 
za usimamizi wa 
biashara ya LPG 
zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Juni, 2026 Wizara ya Nishati;
EWURA.

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya ubora 
wa hewa katika makazi 
na taasisi kuwa ime-
andaliwa i�kapo Juni, 
2026.

kuwepo kwa mion-
gozo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi 
na taasisi.

Juni, 2026 O�si ya Rais, 
Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Afya; OSHA; 
NCMC

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari kuwa 
imeandaliwa au kubore-
shwa i�kapo Juni, 2026.

kuwepo kwa Mi-
ongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Wiz-
ara ya Ujenzi; Wiz-
ara ya Uchukuzi; 
EWURA.

Kuwepo wa kigezo 
cha shabaha za 
kuunganisha wateja 
wa majumbani ka-
tika utoaji wa vibali 
vya ujenzi na leseni 
za uendeshaji wa 
miundombinu ya 
gesi asilia viwan-
dani na katika vi-
tuo vya kushindilia 
gesi asilia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati;
EWURA.



29

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA 
MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

3 Kupunguza Ghara-
ma za Nishati
Sa�, Vifaa na 
Majiko sanifu ya 
Kupikia.

Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
sa�, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia 
zinapungua.

Kodi na Tozo zinazo-
tozwa katika nishati, 
vifaa na majiko 
sanifu ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa i�ka-
po Juni, 2026.

Kodi na Tozo zilizo-
punguzwa
katika nishati sa�, 
vifaa na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI 
Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nishati;

Ruzuku katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa zim-
eongezeka kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya miradi 
iliyopata ruzuku.

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muugano na 
Mazingira; Wizara 
ya Fedha; Wizara 
ya Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili na 
Utalii; Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

Utaratibu wa kulipia 
nishati sa� ya kupikia 
na teknolojia fanisi 
kwa njia ya mikopo 
nafuu kuwa umean-
daliwa i�kapo Julai, 
2025.

Idadi ya wafanya-
biashara walioweka 
utaratibu wa kulipia 
nishati sa� ya kupik-
ia na teknolojia 
fanisi kwa njia ya 
mikopo nafuu.

Julai, 2025 Sekta Binafsi.

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia 
kwa kutumia umeme 
kuanza kukopeshwa 
na kulipwa kupitia 
mfumo wa LUKU 
i�kapo Juni, 2025.

Idadi ya wateja 
wanaolipia majiko 
na vifaa sanifu vya 
kupikia vinavyo-
tumia umeme kwa 
mfumo wa LUKU.

Juni, 2025 TANESCO; Sekta 
Binafsi.

Mifumo ya kulipia 
gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadri 
mteja anavyotumia 
kuwa ime�ka katika 
kila mkoa i�kapo 
Juni, 2034.

Idadi ya wateja 
wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia 
gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadri 
wanavyotumia kati-
ka kila mkoa.

Juni, 2034 Sekta Binafsi.

Kuhamasisha 
Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati sa� 
ya kupikia.

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa kutoa 
mikopo ya riba 
nafuu kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia i�kapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha fedha za 
mikopo kilichot-
olewa kwa ajili ya 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Juni, 2025 Taasisi za Kifed-
ha.

Elimu ya kifed-
ha kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu ya 
kifedha zilizotole-
wa kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA 
MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

4 Kuandaa, 
kuhuisha na 
kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni 
na miongozo 
wezeshi
itakayofanikisha 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Kupitia, kuan-
daa na kufa-
nya mabore-
sho ya Sera, 
Sheria, Kanuni 
na Miongozo 
inayohusu 
nishati ya 
kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni 
na Miongozo kuhusu 
matumizi ya nishati ya 
kupikia kuwa zimean-
daliwa au kuboreshwa 
i�kapo Juni, 2026.

kuwepo kwa Sera, 
Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowi-
ana kuhusu nishati ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI; 
O�si ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; O�si ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Katiba na 
Sheria; Wizara ya 
Nishati; na Wizara 
ya Maliasili na Utalii; 
O�si ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serika-
li; EWURA; REA; 
TANESCO; TPDC; 
TFS.

Miongozo kuhusu 
viwango vya ubora wa 
nishati, vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa imean-
daliwa au kuboreshwa 
na kuanza kutumika 
i�kapo Juni, 2025.

Kuanza kutumika 
kwa Miongozo kuhu-
su viwango vya ubora 
wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS;
TIRDO; TEMDO;
CARMATEC.

Kanuni za usimamizi wa 
biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboresh-
wa i�kapo Juni, 2026.

Kuwepo kwa Kanuni 
za usimamizi wa 
biashara ya LPG 
zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Juni, 2026 Wizara ya Nishati;
EWURA.

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya ubora 
wa hewa katika makazi 
na taasisi kuwa ime-
andaliwa i�kapo Juni, 
2026.

kuwepo kwa mion-
gozo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi 
na taasisi.

Juni, 2026 O�si ya Rais, 
Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Afya; OSHA; 
NCMC

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari kuwa 
imeandaliwa au kubore-
shwa i�kapo Juni, 2026.

kuwepo kwa Mi-
ongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Wiz-
ara ya Ujenzi; Wiz-
ara ya Uchukuzi; 
EWURA.

Kuwepo wa kigezo 
cha shabaha za 
kuunganisha wateja 
wa majumbani ka-
tika utoaji wa vibali 
vya ujenzi na leseni 
za uendeshaji wa 
miundombinu ya 
gesi asilia viwan-
dani na katika vi-
tuo vya kushindilia 
gesi asilia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati;
EWURA.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mipango ya kupitisha 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
imejumuishwa katika 
mipango ya matumizi 
ya ardhi kuanzia Julai, 
2026.

Ujumuishwaji 
wa mipango 
ya kupitisha 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia katika 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi.

Julai, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi; Wizara ya 
Ujenzi; Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara 
ya Nishati; TAN-
ROADS; TARU-
RA; TRC;
Mashirika Nyum-
ba.

Miradi ya ujenzi wa 
majengo ya makazi 
na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba 
za starehe kuwa imeanza 
kuweka miundombinu 
ya nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Juni, 2025.

Idadi ya majen-
go ya makazi 
na biashara, 
hoteli, migaha-
wa na nyumba 
za starehe 
zilizowekewa 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Nishati; 
Mashirika ya 
Nyumba; Sekta 
Binafsi. 

Mfuko wa Taifa wa 
Nishati Sa� ya Kupikia 
kuwa umeanzishwa au 
majukumu ya nishati 
sa� ya kupikia kuju-
muishwa katika mifuko 
iliyopo i�kapo Juni, 
2025.

kuwepo 
kwa mfuko 
utakaotekeleza 
majukumu ya 
nishati sa�yak-
upikia.

Julai, 2025 Wizara ya 
Nishati; Wizara ya 
Fedha.

Kuimarisha uratibu 
wa utekelezaji wa 
Sera, Sheria, Ka-
nuni na Miongozo 
inayohusu nishati 
ya kupikia.

Usimamizi wa misitu 
kuwa umeongezeka 
katika maeneo yote ya 
miji na majiji i�kapo 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TFS; TAFORI; 
na Sekta Binafsi

Katazo la matumizi ya 
kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 
zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 
100 kuwa limetekelezwa 
i�kapo Januari, 2024.

Idadi ya Taasisi 
zinazoandaa 
chakula na kuli-
sha watu zaidi 
ya 100 kwa siku 
zilizoacha ku-
tumia kuni na 
mkaa kwa ajili 
ya kupikia.

Januari, 
2024

OR-TAMISEMI;
O�si ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
Mazingira; O�si 
ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge na 
Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kila Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawa-
la za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kuwa zimejumuisha ma-
suala ya nishati sa� ya 
kupikia katika mipango 
na mikakati yao kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya mipan-
go na mikakati 
iliyojumuisha 
masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
O�si ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Ura-
tibu.

Mao�sa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati sa� 
ya kupikia katika kila 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwa 
wameteuliwa i�kapo 
Julai, 2024.

Idadi ya Mao�-
sa Dawati katika 
Wizara, Idara 
na Taasisi za 
Umma, Tawala 
za Mikoa na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa wanaora-
tibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
O�si ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Ura-
tibu.

Kamati za Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� ya Kupik-
ia kuwa zimeundwa 
i�kapo Julai, 2024.

Kuwepo kwa 
Kamati za 
Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� 
ya Kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati.

Mwongozo wa Urati-
bu wa Utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia kuwa 
umeandaliwa i�kapo 
Juni, 2024.

Kuwepo kwa 
Mwongozo 
wa uratibu wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� 
ya Kupikia.

Juni, 2024 O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati.

5 Kuhamasisha 
Uwekezaji katika
Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa imeju-
muishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji kwa 
kila mkoa i�kapo Juni, 
2025.

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia iliyoju-
muishwa katika 
miongozo ya 
uwekezaji ya 
kila mkoa.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
O�si ya Rais, Mi-
pango na Uwekeza-
ji; O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu.

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia 
Julai, 2024.

Gharama 
ya vibali 
vya kufanya 
matangazo 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mipango ya kupitisha 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
imejumuishwa katika 
mipango ya matumizi 
ya ardhi kuanzia Julai, 
2026.

Ujumuishwaji 
wa mipango 
ya kupitisha 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia katika 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi.

Julai, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi; Wizara ya 
Ujenzi; Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara 
ya Nishati; TAN-
ROADS; TARU-
RA; TRC;
Mashirika Nyum-
ba.

Miradi ya ujenzi wa 
majengo ya makazi 
na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba 
za starehe kuwa imeanza 
kuweka miundombinu 
ya nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Juni, 2025.

Idadi ya majen-
go ya makazi 
na biashara, 
hoteli, migaha-
wa na nyumba 
za starehe 
zilizowekewa 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Nishati; 
Mashirika ya 
Nyumba; Sekta 
Binafsi. 

Mfuko wa Taifa wa 
Nishati Sa� ya Kupikia 
kuwa umeanzishwa au 
majukumu ya nishati 
sa� ya kupikia kuju-
muishwa katika mifuko 
iliyopo i�kapo Juni, 
2025.

kuwepo 
kwa mfuko 
utakaotekeleza 
majukumu ya 
nishati sa�yak-
upikia.

Julai, 2025 Wizara ya 
Nishati; Wizara ya 
Fedha.

Kuimarisha uratibu 
wa utekelezaji wa 
Sera, Sheria, Ka-
nuni na Miongozo 
inayohusu nishati 
ya kupikia.

Usimamizi wa misitu 
kuwa umeongezeka 
katika maeneo yote ya 
miji na majiji i�kapo 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TFS; TAFORI; 
na Sekta Binafsi

Katazo la matumizi ya 
kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 
zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 
100 kuwa limetekelezwa 
i�kapo Januari, 2024.

Idadi ya Taasisi 
zinazoandaa 
chakula na kuli-
sha watu zaidi 
ya 100 kwa siku 
zilizoacha ku-
tumia kuni na 
mkaa kwa ajili 
ya kupikia.

Januari, 
2024

OR-TAMISEMI;
O�si ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
Mazingira; O�si 
ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge na 
Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kila Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawa-
la za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kuwa zimejumuisha ma-
suala ya nishati sa� ya 
kupikia katika mipango 
na mikakati yao kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya mipan-
go na mikakati 
iliyojumuisha 
masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
O�si ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Ura-
tibu.

Mao�sa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati sa� 
ya kupikia katika kila 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwa 
wameteuliwa i�kapo 
Julai, 2024.

Idadi ya Mao�-
sa Dawati katika 
Wizara, Idara 
na Taasisi za 
Umma, Tawala 
za Mikoa na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa wanaora-
tibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
O�si ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Ura-
tibu.

Kamati za Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� ya Kupik-
ia kuwa zimeundwa 
i�kapo Julai, 2024.

Kuwepo kwa 
Kamati za 
Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� 
ya Kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati.

Mwongozo wa Urati-
bu wa Utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia kuwa 
umeandaliwa i�kapo 
Juni, 2024.

Kuwepo kwa 
Mwongozo 
wa uratibu wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Sa� 
ya Kupikia.

Juni, 2024 O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati.

5 Kuhamasisha 
Uwekezaji katika
Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa imeju-
muishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji kwa 
kila mkoa i�kapo Juni, 
2025.

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia iliyoju-
muishwa katika 
miongozo ya 
uwekezaji ya 
kila mkoa.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
O�si ya Rais, Mi-
pango na Uwekeza-
ji; O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu.

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia 
Julai, 2024.

Gharama 
ya vibali 
vya kufanya 
matangazo 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati sa� ya 
kupikia kuwa zimepun-
gua kuanzia Julai, 2024.

Gharama ya 
vibali vya kufa-
nya matangazo 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Nishati.

Tuzo kwa wabunifu wa 
teknolojia na nishati 
sa� ya kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya tuzo 
zilizotolewa 
kwa wabunifu 
wa teknolojia 
na nishati sa� 
ya kupikia. 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
COSTECH.

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza kutolewa 
kwa watekelezaji wa 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Kiasi cha fedha 
kilichotolewa 
kupitia miko-
po yenye riba 
nafuu ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2025 Taasisi za Kifedha.

Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
imeandaliwa i�kapo 
Juni, 2025.

kuwepo kwa 
kanzidata ya 
takwimu na 
taarifa kuhusu 
nishati sa� ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari; 
NBS; e- GA.

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Mifuko ya Mazingira 
kuwa imeanza kufadhili 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� 
ya kupikia 
iliyofadhiliwa 
na Mifuko 
ya Mazingira 
(Green Fund).

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira;
Taasisi za Kifedha;
Washirika wa 
Maendeleo.

Makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya ka-
boni katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
nchini yameanza ku-
fanyika kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya mi-
radi ya nishati 
sa� ya kupikia 
iliyonufaika 
na masoko ya 
biashara ya 
Kaboni.

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki; Wizara 
ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu ya kunufaika na 
fursa zilizopo katika 
mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa 
kuwa imeanza kutole-
wa kwa wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
fursa zilizopo 
katika mifuko 
na Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
O�si ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili na 
Utalii; REA; COS-
TECH; Washirika wa 
Maendeleo;
Taasisi za Kifedha;

6 Kujenga uwezo 
wa watekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa�
ya kupikia.

Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia.

Miundombinu ya 
upimaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika mamlaka 
inayohusika na viwango, 
Taasisi za uta�ti na Vyuo 
i�kapo Juni, 2025. 

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kupima viwan-
go vya ubora 
wa nishati, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara;
TBS;

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa kuan-
zia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu 
kuhusu viwango 
vya ubora wa 
nishati sa�, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupik-
ia.

Julai, 2024 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO.

Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasimam-
izi wa miradi 
ya nishati sa� 
ya kupikia 
wanajengewa 
uwezo.

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vyote nchi-
ni kuwa vimejumuisha 
nishati sa� ya kupikia 
katika mitaala yao i�ka-
po Juni, 2026.

Kuwepo kwa 
wa mitaala 
inayojumuisha 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na 
Mafunzo ya 
Ufundi Stadi..

Juni, 2026 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; NACTVET.

Mao�sa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupe-
wa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya Mao-
�sa Dawati wa 
nishati sa� ya 
kupikia wali-
opewa mafun-
zo.

Juli, 2024 O�si ya Sera, 
Bunge na Uratibu;
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
; Wizara za Kisek-
ta; Washirika wa 
Maendeleo.

Idara inayohusika na 
usimamizi wa biasha-
ra ya kaboni kuwa 
imeimarishwa kiu-
tendaji i�kapo Juni, 
2025.

Uwezo na 
ufanisi wa Ida-
ra inayohusika 
na usimamizi 
wa biashara ya 
kaboni.

Juni, 2025 O�si ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na Mazingira.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati sa� ya 
kupikia kuwa zimepun-
gua kuanzia Julai, 2024.

Gharama ya 
vibali vya kufa-
nya matangazo 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Nishati.

Tuzo kwa wabunifu wa 
teknolojia na nishati 
sa� ya kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya tuzo 
zilizotolewa 
kwa wabunifu 
wa teknolojia 
na nishati sa� 
ya kupikia. 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
COSTECH.

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza kutolewa 
kwa watekelezaji wa 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Kiasi cha fedha 
kilichotolewa 
kupitia miko-
po yenye riba 
nafuu ya miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2025 Taasisi za Kifedha.

Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
imeandaliwa i�kapo 
Juni, 2025.

kuwepo kwa 
kanzidata ya 
takwimu na 
taarifa kuhusu 
nishati sa� ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari; 
NBS; e- GA.

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Mifuko ya Mazingira 
kuwa imeanza kufadhili 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya miradi 
ya nishati sa� 
ya kupikia 
iliyofadhiliwa 
na Mifuko 
ya Mazingira 
(Green Fund).

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira;
Taasisi za Kifedha;
Washirika wa 
Maendeleo.

Makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya ka-
boni katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
nchini yameanza ku-
fanyika kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya mi-
radi ya nishati 
sa� ya kupikia 
iliyonufaika 
na masoko ya 
biashara ya 
Kaboni.

Julai, 2024 O�si ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki; Wizara 
ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu ya kunufaika na 
fursa zilizopo katika 
mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa 
kuwa imeanza kutole-
wa kwa wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
fursa zilizopo 
katika mifuko 
na Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
O�si ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili na 
Utalii; REA; COS-
TECH; Washirika wa 
Maendeleo;
Taasisi za Kifedha;

6 Kujenga uwezo 
wa watekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa�
ya kupikia.

Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia.

Miundombinu ya 
upimaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika mamlaka 
inayohusika na viwango, 
Taasisi za uta�ti na Vyuo 
i�kapo Juni, 2025. 

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kupima viwan-
go vya ubora 
wa nishati, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara;
TBS;

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa kuan-
zia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu 
kuhusu viwango 
vya ubora wa 
nishati sa�, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupik-
ia.

Julai, 2024 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO.

Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasimam-
izi wa miradi 
ya nishati sa� 
ya kupikia 
wanajengewa 
uwezo.

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vyote nchi-
ni kuwa vimejumuisha 
nishati sa� ya kupikia 
katika mitaala yao i�ka-
po Juni, 2026.

Kuwepo kwa 
wa mitaala 
inayojumuisha 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na 
Mafunzo ya 
Ufundi Stadi..

Juni, 2026 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; NACTVET.

Mao�sa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupe-
wa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya Mao-
�sa Dawati wa 
nishati sa� ya 
kupikia wali-
opewa mafun-
zo.

Juli, 2024 O�si ya Sera, 
Bunge na Uratibu;
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
; Wizara za Kisek-
ta; Washirika wa 
Maendeleo.

Idara inayohusika na 
usimamizi wa biasha-
ra ya kaboni kuwa 
imeimarishwa kiu-
tendaji i�kapo Juni, 
2025.

Uwezo na 
ufanisi wa Ida-
ra inayohusika 
na usimamizi 
wa biashara ya 
kaboni.

Juni, 2025 O�si ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na Mazingira.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa katika 
utekelezaji wa 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
sa� za kupikia kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za mafunzo 
kuhusu nishati 
sa� za kupikia 
zilizotolewa 
kwa wajasiria-
mali katika kila 
Halmashauri

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
NEEC; Washirika 
wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali; Sekta 
Binafsi.

Miongozo inayosima-
mia ushiriki wa wazawa 
kuzingatiwa katika 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya wazawa 
walioshiriki ka-
tika utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TPDC; 
REA; NEEC; CAR-
MATEC; TIRDO.

7 Kuongeza wigo 
wa ta�ti na 
ubunifu wa
teknolojia zin-
azohusu nishati 
ya kupikia.

Kuimarisha 
uwezo wa Taasisi 
na vituo vina-
vyofanya ta�ti, 
ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazo-
husu nishati sa� 
ya kupikia.

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati sa� 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa ta�ti, 
ubunifu na uvumbuzi 
wa teknolojia zinazohu-
su nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Bajeti iliyoteng-
wa na kutumika 
katika masu-
ala ya ta�ti za 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
O�si ya Makamu wa 
Rais, Maungano na 
Mazingira;
O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; Wizara 
ya Elimu, Sayansi 
na teknolojia; COS-
TECH; NBS; TIR-
DO; CAMARTEC.

Mafunzo kuhusu nishati 
sa� ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya ta�ti za teknolojia 
zinazohusu nishati sa� 
ya kupikia  kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya waku-
funzi walipati-
wa mafunzo ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washirika 
wa Maendeleo.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuimarisha ush-
irikiano kati ya 
wawekezaji wa nisha-
ti sa� ya kupikia na 
Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu.

Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
zimeandaa jukwaa la 
mawasiliano na waweze-
kaji wa nishati sa� ya 
kupikia i�kapo Julai, 
2025.

Kuwepo kwa 
jukwaa la 
mawasiliano 
kati ya Taasisi 
za uta�ti na 
maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu pamoja 
na wawezekaji 
wa nishati sa� 
ya kupikia.

Julai, 
2025

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi; 
Sekta Binafsi.

Sekta Binafsi zinazoji-
husisha na utengenezaji 
wa nishati sa�, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji na 
utekelezaji wa programu 
za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Idadi ya wataa-
lam waliopewa 
mafunzo kwa 
vitendo katika 
viwanda vina-
vyojihusisha 
na masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia; Sekta 
Binafsi;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Ufundi na Elimu 
ya ufundi Stadi.

8 Kujumuisha ma-
suala ya VVU na 
UKIMW katika 
shughuli za nsha-
ti sa� ya kupika

Kuhamasisha utoaji 
wa elimu ya VVU na 
UKIMWI kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia.

Mpango wa Taifa wa 
uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi 
ya nishati sa� ya kupikia 
kuwa umejumuisha 
elimu ya VVU na 
UKIMWI i�kapo Sep-
temba, 2024.

Kuwepo wa 
Mpango 
wa Taifa wa 
uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu ma-
tumizi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
unaojumuisha 
elimu ya VVU 
na UKIMWI.

Septem-
ba, 2024

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimetekelez-
wa katika shughuli za 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
uhamasishaji 
wa upimaji wa 
VVU zilizote-
kelezwa katika 
shughuli za 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Kuhakikisha upati-
kanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi 
ya VVU kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU kuwa 
vinapatikana katika 
miradi ya nishati sa� 
ya kupikia i�kapoJu-
lai,2024.

Ongezeko la 
upatikanaji wa 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU.

Julai, 
2024

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Afya; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa katika 
utekelezaji wa 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
sa� za kupikia kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za mafunzo 
kuhusu nishati 
sa� za kupikia 
zilizotolewa 
kwa wajasiria-
mali katika kila 
Halmashauri

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
NEEC; Washirika 
wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali; Sekta 
Binafsi.

Miongozo inayosima-
mia ushiriki wa wazawa 
kuzingatiwa katika 
miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya wazawa 
walioshiriki ka-
tika utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TPDC; 
REA; NEEC; CAR-
MATEC; TIRDO.

7 Kuongeza wigo 
wa ta�ti na 
ubunifu wa
teknolojia zin-
azohusu nishati 
ya kupikia.

Kuimarisha 
uwezo wa Taasisi 
na vituo vina-
vyofanya ta�ti, 
ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazo-
husu nishati sa� 
ya kupikia.

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati sa� 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa ta�ti, 
ubunifu na uvumbuzi 
wa teknolojia zinazohu-
su nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Bajeti iliyoteng-
wa na kutumika 
katika masu-
ala ya ta�ti za 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
O�si ya Makamu wa 
Rais, Maungano na 
Mazingira;
O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; Wizara 
ya Elimu, Sayansi 
na teknolojia; COS-
TECH; NBS; TIR-
DO; CAMARTEC.

Mafunzo kuhusu nishati 
sa� ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya ta�ti za teknolojia 
zinazohusu nishati sa� 
ya kupikia  kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya waku-
funzi walipati-
wa mafunzo ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washirika 
wa Maendeleo.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuimarisha ush-
irikiano kati ya 
wawekezaji wa nisha-
ti sa� ya kupikia na 
Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu.

Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
zimeandaa jukwaa la 
mawasiliano na waweze-
kaji wa nishati sa� ya 
kupikia i�kapo Julai, 
2025.

Kuwepo kwa 
jukwaa la 
mawasiliano 
kati ya Taasisi 
za uta�ti na 
maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu pamoja 
na wawezekaji 
wa nishati sa� 
ya kupikia.

Julai, 
2025

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi; 
Sekta Binafsi.

Sekta Binafsi zinazoji-
husisha na utengenezaji 
wa nishati sa�, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji na 
utekelezaji wa programu 
za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Idadi ya wataa-
lam waliopewa 
mafunzo kwa 
vitendo katika 
viwanda vina-
vyojihusisha 
na masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia; Sekta 
Binafsi;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Ufundi na Elimu 
ya ufundi Stadi.

8 Kujumuisha ma-
suala ya VVU na 
UKIMW katika 
shughuli za nsha-
ti sa� ya kupika

Kuhamasisha utoaji 
wa elimu ya VVU na 
UKIMWI kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia.

Mpango wa Taifa wa 
uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi 
ya nishati sa� ya kupikia 
kuwa umejumuisha 
elimu ya VVU na 
UKIMWI i�kapo Sep-
temba, 2024.

Kuwepo wa 
Mpango 
wa Taifa wa 
uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu ma-
tumizi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
unaojumuisha 
elimu ya VVU 
na UKIMWI.

Septem-
ba, 2024

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimetekelez-
wa katika shughuli za 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
uhamasishaji 
wa upimaji wa 
VVU zilizote-
kelezwa katika 
shughuli za 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Kuhakikisha upati-
kanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi 
ya VVU kwa wadau 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU kuwa 
vinapatikana katika 
miradi ya nishati sa� 
ya kupikia i�kapoJu-
lai,2024.

Ongezeko la 
upatikanaji wa 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU.

Julai, 
2024

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Afya; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.



36

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya 
VVU kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya 
kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
zilizotolewa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Julai, 2024

9 Kujumuisha 
masuala ya 
usawa wa kijinsia 
katika masuala 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Kuhamasisha 
wanawake na 
vijana kushiri-
ki katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika mn-
yororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2026

Idadi ya 
programu za 
kuwezesha 
ushiriki wa 
wanawake na 
vijana katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Julai, 2026 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu;
Wizara ya Nishati;
NEEC; TIRDO;
SIDO;CAR-
MATECWashirika wa 
Maendeleo;
AZISE.

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika miradi 
ya nishati sa� za kupikia 
kutengwa na kutumika 
kila mwaka.

Kiasi cha bajeti 
kilichotengwa 
na kutumika 
kuwezesha ush-
iriki wa wana-
wake na vijana 
katika miradi ya 
nishati sa� za 
kupikia.

Kila mwaka OR-TAMISEMI; O�si 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati.

Kujumuisha us-
awa wa kijinsia 
katika ngazi za 
uamuzi katika 
masuala yan-
ayohusu nishati 
sa� ya kupikia.

Usawa wa kijinsia katika 
ngazi za uamuzi katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Wizara ya Nishati; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika wa 
Maendeleo; 
AZISE

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala ya 
nishati sa� ya kupikia 
yameanza kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
Programu 
za mafunzo 
ya uongozi 
zilizotolewa 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; O�si 
ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora; O�si 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara za 
Kisekta.

10 Kuimarisha ut-
awala bora katika 
masuala yanayo-
husu nishati
sa� ya kupikia.

Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
programu na 
sheria kati-
ka masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia.

Mikakati ya kusima-
mia na kufuatilia Sera, 
programu na sheria ili 
kuimarisha usimamizi 
na uwajibikaji katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutekelezwa i�kapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
programu na 
sheria kuhusu 
utawala bora 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Nishati.

Mikakati ya usimamizi 
madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutekelezwa i�kapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora; Wizara ya Fedha; 
O�si ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya 
VVU kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya 
kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
zilizotolewa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Julai, 2024

9 Kujumuisha 
masuala ya 
usawa wa kijinsia 
katika masuala 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Kuhamasisha 
wanawake na 
vijana kushiri-
ki katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia.

Programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika mn-
yororo wa thamani wa 
nishati sa� ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2026

Idadi ya 
programu za 
kuwezesha 
ushiriki wa 
wanawake na 
vijana katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Julai, 2026 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu;
Wizara ya Nishati;
NEEC; TIRDO;
SIDO;CAR-
MATECWashirika wa 
Maendeleo;
AZISE.

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika miradi 
ya nishati sa� za kupikia 
kutengwa na kutumika 
kila mwaka.

Kiasi cha bajeti 
kilichotengwa 
na kutumika 
kuwezesha ush-
iriki wa wana-
wake na vijana 
katika miradi ya 
nishati sa� za 
kupikia.

Kila mwaka OR-TAMISEMI; O�si 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati.

Kujumuisha us-
awa wa kijinsia 
katika ngazi za 
uamuzi katika 
masuala yan-
ayohusu nishati 
sa� ya kupikia.

Usawa wa kijinsia katika 
ngazi za uamuzi katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Wizara ya Nishati; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika wa 
Maendeleo; 
AZISE

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala ya 
nishati sa� ya kupikia 
yameanza kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
Programu 
za mafunzo 
ya uongozi 
zilizotolewa 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; O�si 
ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora; O�si 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara za 
Kisekta.

10 Kuimarisha ut-
awala bora katika 
masuala yanayo-
husu nishati
sa� ya kupikia.

Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
programu na 
sheria kati-
ka masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia.

Mikakati ya kusima-
mia na kufuatilia Sera, 
programu na sheria ili 
kuimarisha usimamizi 
na uwajibikaji katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutekelezwa i�kapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
programu na 
sheria kuhusu 
utawala bora 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Nishati.

Mikakati ya usimamizi 
madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutekelezwa i�kapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 O�si ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora; Wizara ya Fedha; 
O�si ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.
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6. MAJUKUMU YA WADAU WA 
NISHATI YA KUPIKIA

Sura hii inaelezea majukumu ya wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa Mkakati kama yalivyoainishwa katika Sura 
ya Nne.

6.1. Majukumu

Wizara inayohusika na masuala ya Sera, Bunge na Uratibu 
itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu na kuhakikisha malen-
go yana�kiwa. Wizara, Taasisi na Wakala wanaohusika na 
nishati ya kupikia wataandaa mipango ya Mwaka, pro-
gramu za maendeleo na miradi kulingana na Mkakati huu.

Wizara hiyo ikiwa mratibu wa Mkakati huu, itahakikisha 
wadau wote wanaelewa majukumu yao. Yafuatayo ni ma-
jukumu ya wadau husika:

6.1.1 Wizara inayohusika na Masuala ya Nishati

Wizara hii ina jukumu la jumla la kusimamia utekelezaji 
wa ajenda ya nishati sa� ya kupikia ikiwa ni pamoja na ku-
simamia utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, itaandaa na 
kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya nishati sa� ya kupikia na Mpango wa 
Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia. Pia itaratibu mapitio ya Sera, She-
ria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupikia, 
kuratibu majukumu ya Mfuko utakaotekeleza majukumu 
ya nishati sa� ya kupikia; kusimamia uboreshaji wa miun-
dombinu ya nishati sa� ya kupikia; na kuandaa kanzida-
ta yenye taarifa na takwimu za masuala ya nishati sa� ya 
kupikia. Vilevile, itafanya Ufuatiliaji na Tathmini ya kina 
ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Sa� ya Kupikia kwa kushirikiana na wadau muhimu.

6.1.2 O�si za Uratibu

O�si za uratibu zina nafasi kubwa ya kuhakikisha maju-
kumu yaliyoainishwa katika Mkakati huu yanatekelez-
wa. Wizara zinazohusika na masuala ya Sera, Bunge 
na Uratibu; na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zi-
takazohusika na uratibu wa Mkakati huu katika ngazi 
ya Mikoa. Aidha, majukumu ya O�si hizi ni pamoja 
na kutoa miongozo na kuratibu utekelezaji wa maju-
kumu yanayoangukia katika maeneo yao ya utendaji.

MAJUKUMU YA WADAU 
WA NISHATI YA KUPIKIA
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6. MAJUKUMU YA WADAU WA 
NISHATI YA KUPIKIA

Sura hii inaelezea majukumu ya wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa Mkakati kama yalivyoainishwa katika Sura 
ya Nne.

6.1. Majukumu

Wizara inayohusika na masuala ya Sera, Bunge na Uratibu 
itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu na kuhakikisha malen-
go yana�kiwa. Wizara, Taasisi na Wakala wanaohusika na 
nishati ya kupikia wataandaa mipango ya Mwaka, pro-
gramu za maendeleo na miradi kulingana na Mkakati huu.

Wizara hiyo ikiwa mratibu wa Mkakati huu, itahakikisha 
wadau wote wanaelewa majukumu yao. Yafuatayo ni ma-
jukumu ya wadau husika:

6.1.1 Wizara inayohusika na Masuala ya Nishati

Wizara hii ina jukumu la jumla la kusimamia utekelezaji 
wa ajenda ya nishati sa� ya kupikia ikiwa ni pamoja na ku-
simamia utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, itaandaa na 
kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya nishati sa� ya kupikia na Mpango wa 
Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia. Pia itaratibu mapitio ya Sera, She-
ria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupikia, 
kuratibu majukumu ya Mfuko utakaotekeleza majukumu 
ya nishati sa� ya kupikia; kusimamia uboreshaji wa miun-
dombinu ya nishati sa� ya kupikia; na kuandaa kanzida-
ta yenye taarifa na takwimu za masuala ya nishati sa� ya 
kupikia. Vilevile, itafanya Ufuatiliaji na Tathmini ya kina 
ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Sa� ya Kupikia kwa kushirikiana na wadau muhimu.

6.1.2 O�si za Uratibu

O�si za uratibu zina nafasi kubwa ya kuhakikisha maju-
kumu yaliyoainishwa katika Mkakati huu yanatekelez-
wa. Wizara zinazohusika na masuala ya Sera, Bunge 
na Uratibu; na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zi-
takazohusika na uratibu wa Mkakati huu katika ngazi 
ya Mikoa. Aidha, majukumu ya O�si hizi ni pamoja 
na kutoa miongozo na kuratibu utekelezaji wa maju-
kumu yanayoangukia katika maeneo yao ya utendaji.

6.1.3 Wizara za Kisekta

Wizara za kisekta zina majukumu muhimu katika ute-
kelezaji wa Mkakati huu. Wizara hizo ni: Wizara zin-
azohusika na masuala ya Mazingira; Fedha; Katiba na 
Sheria; Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; Maliasili na Utalii; Elimu, Sayan-
si na Teknolojia; Viwanda na Biashara; Madini; Mam-
bo ya Ndani; Ujenzi na Uchukuzi; Ardhi; Utamaduni, 
Sanaa na Michezo; Nyumba na Maendeleo ya Makazi; 
na Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. Wiz-
ara hizi za kisekta zina jukumu la kuhakikisha mikakati 
na mipango yao inaendana na vipaumbele vya Mkaka-
ti huu katika kukuza shughuli za nishati sa� ya kupikia.

Majukumu ya Wizara za kisekta ni pamoja na kuandaa na 
kuboresha Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo inayohusu 
nishati ya kupikia; kufanya uelimishaji na uhamasishaji 
kuhusu matumizi ya nishati sa� ya kupikia; na kuhamasi-
sha ushiriki wa Sekta Binafsi katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia. Majukumu mengine ni: kuhamasi-
sha uwekezaji katika masuala ya nishati sa� ya kupikia; ku-
jenga uwezo wa watumishi katika kusimamia masuala yan-
ayohusu nishati ya kupikia; na kuhamasisha matumizi ya 
Mifuko na programu za Kitaifa na Kimataifa katika kukuza 
na kuendeleza masuala ya nishati sa� ya kupikia nchini.

Aidha, Wizara inayohusika na masuala ya Mazingi-
ra itaratibu utekelezaji wa katazo la matumizi ya kuni 
na mkaa wa asili. Vilevile, Wizara yenye dhamana ya 
uta�ti, sayansi, teknolojia na ubunifu itahamasisha na 
kukuza ta�ti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia ka-
tika nishati, vifaa, majiko na mifumo ya kibiashara.

6.1.4 Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara za 
Serikali

Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara mbalimbali za Serika-
li zina majukumu muhimu katika utekelezaji wa Mkakati 
huu. Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara hizo ni pamoja 
na: Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), O�si ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali; Shirika la Maendeleo ya Petro-
li Tanzania (TPDC), Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Mamla-
ka ya Bandari Tanzania (TPA), Wakala wa Uagizaji Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA), Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 

SURA YA SITA
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na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC).

Taasisi nyingine ni Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Tume ya Taifa ya Sayansi na Te-
knolojia (COSTECH), Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET), Kituo cha Taifa 
cha Ufuatiliaji wa Kaboni (NCMC), Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingi-
ra (NEMC), Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), Shirika la 
Madini la Taifa (STAMICO), Shirika la Uta�ti na Maende-
leo ya Viwanda Tanzania (TIRDO), Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini (CARMATEC), Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO), O�si 
ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC). Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara hizi zina 
jukumu la kutekeleza Mkakati huu katika maeneo yao ya 
kiutendaji. Wizara inayohusika na utekelezaji wa ajenda 
ya nishati sa� ya kupikia (Wizara inayohusika na masu-
ala ya Nishati) itafanya kazi kwa ukaribu na wadau hawa.

6.1.5 Taasisi za Fedha

Taasisi za fedha zitaanzisha mifumo ya kifedha ya ku-
wezesha wafanyabiashara wazawa kushiriki katika mn-
yororo wa thamani wa nishati sa� ya kupikia; kutoa 
mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara 
wazawa wanaosambaza bidhaa na huduma za nishati sa� 
ya kupikia; kuhamasisha wanawake kushiriki katika mn-
yororo wa thamani wa nishati sa� ya kupikia; kufadhili 
miradi ya nishati sa� ya kupikia; na kuhamasisha ma-
tumizi ya Mifuko na programu za Kitaifa na Kimataifa ka-
tika kukuza na kuendeleza nishati sa� ya kupikia nchini.

6.1.6 Taasisi za Elimu na Uta�ti

Taasisi za Elimu na Uta�ti zinawajibu wa kuwaandaa 
wataalamu wa nishati sa� ya kupikia; kufanya ta�ti, 
ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia katika nishati, vifaa, 
majiko na mifumo ya kibiashara; kutunza na kusamba-
za matokeo ya ta�ti zinazohusu nishati ya kupikia; na 
kuwajengea uwezo wadau katika kutekeleza miradi ya 
nishati sa� ya kupikia. Wajibu mwingine ni; kushiriki 
katika uhamasishaji na uelimishaji wa jamii kuhusu ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia; kuishauri Serikali katika 
masuala ya sayansi, teknolojia na ubunifu katika nishati 
sa� ya kupikia ikiwa ni pamoja na utungaji wa Sera na 
Sheria, uandaaji wa vipaumbele vya uta�ti na upangaji 
na matumizi ya rasilimali; na kutoa ushauri elekezi ka-
tika masuala yote yanayohusika na nishati ya kupikia.

6.1.7 Sekta Binafsi

SSekta Binafsi zitashirikiana na Serikali kuhakikisha upa-
tikanaji wa uhakika na endelevu wa nishati sa� ya kupikia; 
kufanya uhamasishaji na uelimishaji kwa wananchi kuhu-
su matumizi ya nishati sa� za kupikia; kuandaa na kute-
keleza programu za kuwezesha wananchi wenye hali ya 

chini kumudu gharama za nishati sa� ya kupikia;  kushirik-
iana na Serikali kutambua Sera, Sheria, Kanuni na Miongo-
zo inayodhorotesha juhudi za usambazaji wa nishati sa� ya 
kupikia; kuhakikisha mtandao wa masoko ya nishati sa� ya 
kupikia, vifaa na majiko una�ka katika maeneo yote nchini; 
na kutengeneza ajira katika kazi za nishati sa� ya kupikia.

6.1.8 Washirika wa Maendeleo

Washirika wa Maendeleo watashirikiana na Serikali kuen-
deleza shughuli za nishati sa� ya kupikia kwa kujenga uwezo, 
kutoa msaada wa kiufundi na kifedha; kuhawilisha teknolo-
jia kutoka nje na ndani ya nchi kwenda kwa wazalishaji wa 
ndani; na kuwezesha utekelezaji wa Mkakati na Uwekezaji.

6.1.9 Taasisi Zisizo za Kiserikali

Taasisi zisizo za kiserikali ikiwemo Asasi Zisizo za Seri-
kali  (AZISE), Asasi za Kijamii  na Asasi za  Kidini  zi-
tashiriki katika utekelezaji wa Mkakati huu ikiwa ni 
pamoja na; kufanya uhamasishaji na uelimishaji kwa wa-
nanchi kuhusu matumizi ya nishati sa� za kupikia; ku-
saidia vikundi mbalimbali kuandaa taratibu na mikataba 
pamoja na kuwajengea uwezo na mtandao wa masoko; 
kutoa msaada wa ushauri; kuhamasisha wadau kati-
ka masuala ya nishati sa� ya kupikia; kuhamasisha ute-
kelezaji wa Sera na Sheria zinazohusu nishati ya kupikia; 
kufanya ta�ti na kutetea maslahi ya makundi maalumu.
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7. UFUATILIAJI NA TATHMINI

7.1. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni zana/hitaji muhimu 
la kuhakikisha malengo, mikakati na shabaha za Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia vina�ki-
wa. Mfumo huo pia unalenga kutathmini utekelezaji na 
ufanisi katika utendaji wa kisekta ili kuwezesha kufan-
yika kwa maamuzi sahihi juu ya maendeleo ya matumizi 
ya nishati sa� ya kupikia. Pia, hutoa hatua muhimu za 
upimaji wa viashiria vya utendaji kwa kila malengo ma-
hususi ya Mkakati. Vilevile, mfumo huu ni chombo 
cha kufuatilia uzingatiaji wa utekelezaji wa Mkakati.

Wizara zinazohusika na masuala ya nishati sa� ya 
kupikia zina jukumu la jumla la kufuatilia na kufan-
ya tathmini ya utekelezaji wa Mkakati. Kila mdau ata-
hitajika kuwa na mfumo madhubuti wa ndani wa 
ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi katika utekelezaji wa 
Mkakati kwa majukumu yanayohusu Taasisi husika.

Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini utajumuisha Uta�-
ti wa msingi, viashiria na vyanzo vya taarifa. Ku-
takuwa na mapitio ya kila mwaka, ambayo yatajiki-
ta katika kutathmini endapo shughuli zilizopangwa 
zinaendana na shabaha za malengo yaliyowekwa. Vile-
vile, mapitio yatahusisha kufanyika kwa ta�ti na tathmi-
ni kwa walengwa ili kufuatilia mabadiliko yoyote kati-
ka matokeo yaliyopatikana katika kipindi cha ukaguzi.

7.1.1 Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini

Lengo kuu la mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni ku-
hakikisha Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� 
ya Kupikia (2024 – 2034) unatekelezwa kwa ufanisi na 
malengo yake yana�kiwa kwa wakati kama ilivyoku-
sudiwa. Mfumo huu pia utasimamia na kutoa mwon-
gozo wa ushiriki wa watendaji katika utekelezaji na 
ufuatiliaji; kudhibiti na kupima matumizi ya rasilima-
li wakati wa utekelezaji wa Mkakati; na kupima wajibu 
wa kila mdau na jinsi alivyowajibika katika utekelezaji.

SURA YA SABA

7.1.2 Misingi ya Kuzingatia katika Ufuatiliaji na 
Tathmini

Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Mkakati utazin-
gatia yafuatayo;

i. Kujenga uwezo wa Ufuatiliaji na Tathmini;

ii. Kuoanisha mfumo na mifumo mingine ya 
Ufuatiliaji na Tathmini;

iii. Kupitishwa kwa mbinu za Usimamizi kulingana 
na matokeo; na

iv. Utayari katika kutumia mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini.

7.1.3 Wigo wa mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmi-
ni

Wigo wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni:

i.  Tathmini za shughuli, taratibu na matokeo ya 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa

ii. wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia na 
mchango wake kwa jamii.

iii. Kanzidata na ratiba ya uwasilishaji wa taarifa 
zitakazotumika katika mfumo wa

iv. ufuatiliaji na tathmini wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� ya kupikia.

7.1.4 Viashiria vya Utendaji

Viashiria vya utendaji ni namna ya kupima mafanikio ya 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupik-
ia (2024 – 2034). Kazi kuu ya kiashiria cha utendaji ni 
kupima mara kwa mara maendeleo ya kuelekea katika 
ku�kia malengo yaliyokusudiwa. Mafanikio ya Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Mkakati yanategemea umadhubuti wa 
mfumo wa upimaji wa Viashiria vya utendaji. Viashiria 
vya Matokeo ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
vimeambatishwa katika Kiambatisho Na. 1.

SURA YA

7
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7.2. Ukusanyaji na Uchambuzi wa Takwimu

Mbinu kuu za ukusanyaji wa takwimu ni kufanya ta�ti, ku-
fanya mapitio ya ripoti na kumbukumbu za taasisi pamoja 
na kutembelea miradi katika maeneo mbalimbali. Tak-
wimu zitachambuliwa na kusambazwa kwa wadau husika 
kwa ajili ya utekelezaji.

7.3. Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathimini

7.3.1 Aina za Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini

Zifuatazo ni taarifa muhimu za Ufuatiliaji na Tathmini:

i. Taarifa za utekelezaji;

ii. Taarifa ya tathmini;

iii. Taarifa za ta�ti mbalimbali zilizofanywa kuhusu 
nishati ya kupikia; na

iv. Taarifa za mapitio ya Mkakati wa Taifa wa Ma-
tumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia.

NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Kuanza kutumika kwa Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Udhibiti wa maudhui na aina 
ya taarifa zinazotolewa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia.

Haupo

Kuanza kutumika kwa Mpango wa 
mwaka mmoja wa Uhamasishaji na 
Uelemishaji kuhusu Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.

Uelewa wa wananchi kuhusu 
nishati sa� ya kupikia.

Haupo

Idadi ya programu za elimu ya nishati 
sa� ya kupikia zilizotolewa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali.

Wanafunzi kupata elimu ya nisha-
ti sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati 
sa� ya kupikia.

Wadau kukutana na kujad-
ili masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

1

2 Kuimarisha upatikanaji 
wa maligha� na miun-
dombinu ya
uhakika ya nishati sa� ya 
kupikia.

Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano kinachozalishwa kuto-
kana na taka zinazokusanywa katika 
Halmashauri zote.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano nchini.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Kiasi cha bayogesi na bayoethano ki-
nachozalishwa kutokana na maligha� 
ya mimea.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa maligha� ya mimea zinazo-
tumika kutengeneza bayogesi 
na bayoethano.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Uwezo wa miundombinu ya bandari 
ya kupokea LPG.

Kuongezeka kwa kiasi cha 
LPG kinachopokelewa katika 
Bandari.

Metriki 
tani 5,500

Idadi ya kaya na Taasisi zilizoungan-
ishwa na gesi asilia.

Kuongezeka kwa matumizi ya gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia.

Kaya 1,511 
Taasisi 13

Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyo�ki-
wa na umeme.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Vijiji 
10,127 
Vitongoji 
28,659

Idadi ya mitambo ya mfano ya uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, bayogesi na 
bayoethano

Kuongezeka kwa mitambo ya 
mfano  ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoeth-
ano

Hakuna

Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalish-
wa kwa Mwaka.

Kuongezeka kwa matumizi 
ya mkaa mbadala kwa ajili ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Aina ya 
Taarifa

Maudhui ya 
Taarifa

Muda wa 
Uwasilishaji

Taarifa ya utekelezaji. Taarifa za kina kuhusu hali ya utekelezaji wa Mkaka-
ti.

Taarifa za robo Mwaka, 
nusu Mwaka na Mwaka

Taarifa za tathmini. Mafanikio ya malengo ya Mkakati, changamoto na 
mafunzo yaliyopatikana ikijumuisha umuhimu, 
utekelezaji, ufanisi, athari/matokeo na uendelevu wa 
suluhu ya mikwamo.

Mara tatu (2027, 2030 na 
2034)

Taarifa za ta�ti mbalimbali 
zilizofanywa kuhusu nishati ya 
kupikia.

Matokeo na mapendekezo ya masuala maalum. Mahitaji yatakapojitokeza

Taarifa ya mapitio ya Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Sa� ya Kupikia

Mafanikio ya jumla ya malengo ya Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia, changamoto, 
na mafunzo yaliyopatikana

Baada ya miaka mitano

7.3.2 Uwasilishwaji wa Taarifa

Taarifa za kila robo Mwaka, nusu Mwaka na Mwaka 
kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3, kuhusu ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� 
ya Kupikia zitaandaliwa na Wizara za kisekta na kuwas-
ilishwa katika Wizara inayohusika na masuala ya Sera, 
Bunge na Uratibu. Taarifa hizo zitafanyiwa mapitio na 
majumuisho kisha kuwasilishwa kwa wadau wengine 
kwa lengo la kuwapa taarifa na kuboresha utendaji 
kazi katika masuala yanayohusu nishati sa� ya kupikia.

Jedwali Na. 3: Uwasilishwaji wa Taarifa

Aidha, taarifa hizo zitakuwa na lengo la kutambua hatua 
zilizo�kiwa katika miradi ya nishati sa� ya kupikia na zi-
tawasilishwa kwa mfumo wa bangokitita utakaojumuisha 
malengo, viashiria, hali ya utekelezaji na chanzo cha taari-
fa. Tathimini ya kupima utekelezaji wa Mkakati itafanyika 
kila baada ya miaka mitatu ili kubaini pamoja na mambo 
mengine, mwelekeo wa ku�kiwa kwa malengo ya Mkakati 
na matokeo yaliyopatikana.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1: Viashiria vya Matokeo ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia

NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Kuanza kutumika kwa Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati sa� ya kupikia.

Udhibiti wa maudhui na aina 
ya taarifa zinazotolewa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia.

Haupo

Kuanza kutumika kwa Mpango wa 
mwaka mmoja wa Uhamasishaji na 
Uelemishaji kuhusu Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.

Uelewa wa wananchi kuhusu 
nishati sa� ya kupikia.

Haupo

Idadi ya programu za elimu ya nishati 
sa� ya kupikia zilizotolewa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali.

Wanafunzi kupata elimu ya nisha-
ti sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati 
sa� ya kupikia.

Wadau kukutana na kujad-
ili masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

1

2 Kuimarisha upatikanaji 
wa maligha� na miun-
dombinu ya
uhakika ya nishati sa� ya 
kupikia.

Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano kinachozalishwa kuto-
kana na taka zinazokusanywa katika 
Halmashauri zote.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano nchini.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Kiasi cha bayogesi na bayoethano ki-
nachozalishwa kutokana na maligha� 
ya mimea.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa maligha� ya mimea zinazo-
tumika kutengeneza bayogesi 
na bayoethano.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Uwezo wa miundombinu ya bandari 
ya kupokea LPG.

Kuongezeka kwa kiasi cha 
LPG kinachopokelewa katika 
Bandari.

Metriki 
tani 5,500

Idadi ya kaya na Taasisi zilizoungan-
ishwa na gesi asilia.

Kuongezeka kwa matumizi ya gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia.

Kaya 1,511 
Taasisi 13

Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyo�ki-
wa na umeme.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Vijiji 
10,127 
Vitongoji 
28,659

Idadi ya mitambo ya mfano ya uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, bayogesi na 
bayoethano

Kuongezeka kwa mitambo ya 
mfano  ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoeth-
ano

Hakuna

Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalish-
wa kwa Mwaka.

Kuongezeka kwa matumizi 
ya mkaa mbadala kwa ajili ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Aina ya 
Taarifa

Maudhui ya 
Taarifa

Muda wa 
Uwasilishaji

Taarifa ya utekelezaji. Taarifa za kina kuhusu hali ya utekelezaji wa Mkaka-
ti.

Taarifa za robo Mwaka, 
nusu Mwaka na Mwaka

Taarifa za tathmini. Mafanikio ya malengo ya Mkakati, changamoto na 
mafunzo yaliyopatikana ikijumuisha umuhimu, 
utekelezaji, ufanisi, athari/matokeo na uendelevu wa 
suluhu ya mikwamo.

Mara tatu (2027, 2030 na 
2034)

Taarifa za ta�ti mbalimbali 
zilizofanywa kuhusu nishati ya 
kupikia.

Matokeo na mapendekezo ya masuala maalum. Mahitaji yatakapojitokeza

Taarifa ya mapitio ya Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Sa� ya Kupikia

Mafanikio ya jumla ya malengo ya Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia, changamoto, 
na mafunzo yaliyopatikana

Baada ya miaka mitano

VIAMBATISHO
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NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa ma-
jiko sanifu ya umeme.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa ma-
jiko sanifu ya umeme.

Hakuna

Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi 
LPG.

Kuongezeka kwa uwezo wa 
kuhifadhi LPG.

Mikoa yenye 
miundombinu 
ya kuhifadhi 
LPG ni:-
Dar es Salaam, 
Dodoma, Aru-
sha, Shinyanga, 
Kagera, Iringa, 
Geita, Kigoma, 
Kilimanjaro, 
Lindi, Manyara, 
Mara, Mbeya, 
Morogoro, 
Mwanza, 
Njombe, Ruk-
wa, Ruvuma, 
Shinyanga, Sin-
gida, Tabora, 
Tanga

Idadi ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia yenye ushirikiano baina ya 
Sekta ya umma na Sekta binafsi 

Kuongezeka kwa ushiriki 
wa Sekta Binafsi katika 
miradi ya gesi asilia.

Hakuna

Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na 
mitungi ya LPG na gesi asilia.

Kupungua kwa gharama za 
vifaa na mitungi ya LPG na 
gesi asilia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya maeneo maalumu yaliyoteng-
wa kwa ajili ya usambazaji wa gesi silia

Kuongezeka kwa matumizi 
ya gesi asilia

Hakuna 

3 Kupunguza gharama 
za Nishati Sa�, Vifaa na 
Majiko sanifu ya Kupik-
ia.

Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika 
nishati sa�, vifaa na majiko ya kupikia.

Gharama za nishati sa�, 
vifaa na majiko ya kupikia 
zimepungua.

Hakuna

Idadi ya miradi iliyopata ruzuku.  Gharama za miradi zime-
pungua.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Idadi ya wafanyabiashara walioweka 
utaratibu wa kulipia nishati sa� ya 
kupikia na teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati sa� ya kupikia na 
teknolojia fanisi.

Hakuna

Idadi ya wateja wanaolipia majiko na 
vifaa sanifu vya kupikia vinavyotumia 
umeme kwa mfumo wa LUKU.

Ongezeko la watumiaji wa 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Asilimia 3 ya 
kaya

Idadi ya wateja wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadiri wanavyotumia 
katika kila Mkoa.

Ongezeko la watumiaji 
wa nishati sa� ya kupikia 
wanaolipia gharama kadri 
wanavyotumia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Kiasi cha fedha za mikopo kilichotole-
wa kwa ajili ya miradi ya nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya programu za elimu ya kifedha 
zilizotolewa kwa wadau wa nishati sa� 
ya kupikia.

Wadau wa nishati sa� ya 
kupikia wenye elimu ya 
kifedha.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

4. Kuandaa, kuhuisha na 
kuoanisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
Wezeshi itakayofaniki-
sha matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowiana kuhusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowezesha 
utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia

Miongozo 
iliyopo

Kuanza kutumika kwa Miongozo 
kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia.

Kuongezeka kwa nisha-
ti, vifaa na majiko yenye 
ubora.

Miongozo 
iliyopo

Kuwepo kwa Kanuni za usimamizi 
wa biashara ya LPG zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Usawa wa ushindani wa 
kibiashara kwa wafanya-
biashara wa LPG.

Hakuna

Kuwepo kwa miongozo kuhusu up-
imaji wa hali ya ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi.

Kupungua kwa kiasi cha 
metriki tani za kaboni 
nchini.

Hakuna

Kuwepo kwa Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika magari.

Kuongezeka kwa nyumba 
na taasisi zilizounganishwa 
na gesi asilia.

Hakuna

Kuwepo kwa kigezo cha shabaha za 
kuunganisha wateja wa majumbani 
katika utoaji wa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji wa miundom-
binu ya gesi asilia viwandani na katika 
vituo vya kushindilia gesi asilia.

Kuongezeka kwa nyumba 
na taasisi zilizounganishwa 
na gesi asilia.

Hakuna
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NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa ma-
jiko sanifu ya umeme.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa ma-
jiko sanifu ya umeme.

Hakuna

Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi 
LPG.

Kuongezeka kwa uwezo wa 
kuhifadhi LPG.

Mikoa yenye 
miundombinu 
ya kuhifadhi 
LPG ni:-
Dar es Salaam, 
Dodoma, Aru-
sha, Shinyanga, 
Kagera, Iringa, 
Geita, Kigoma, 
Kilimanjaro, 
Lindi, Manyara, 
Mara, Mbeya, 
Morogoro, 
Mwanza, 
Njombe, Ruk-
wa, Ruvuma, 
Shinyanga, Sin-
gida, Tabora, 
Tanga

Idadi ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia yenye ushirikiano baina ya 
Sekta ya umma na Sekta binafsi 

Kuongezeka kwa ushiriki 
wa Sekta Binafsi katika 
miradi ya gesi asilia.

Hakuna

Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na 
mitungi ya LPG na gesi asilia.

Kupungua kwa gharama za 
vifaa na mitungi ya LPG na 
gesi asilia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya maeneo maalumu yaliyoteng-
wa kwa ajili ya usambazaji wa gesi silia

Kuongezeka kwa matumizi 
ya gesi asilia

Hakuna 

3 Kupunguza gharama 
za Nishati Sa�, Vifaa na 
Majiko sanifu ya Kupik-
ia.

Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika 
nishati sa�, vifaa na majiko ya kupikia.

Gharama za nishati sa�, 
vifaa na majiko ya kupikia 
zimepungua.

Hakuna

Idadi ya miradi iliyopata ruzuku.  Gharama za miradi zime-
pungua.

Uta�ti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Idadi ya wafanyabiashara walioweka 
utaratibu wa kulipia nishati sa� ya 
kupikia na teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati sa� ya kupikia na 
teknolojia fanisi.

Hakuna

Idadi ya wateja wanaolipia majiko na 
vifaa sanifu vya kupikia vinavyotumia 
umeme kwa mfumo wa LUKU.

Ongezeko la watumiaji wa 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Asilimia 3 ya 
kaya

Idadi ya wateja wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia gharama za nishati 
sa� ya kupikia kadiri wanavyotumia 
katika kila Mkoa.

Ongezeko la watumiaji 
wa nishati sa� ya kupikia 
wanaolipia gharama kadri 
wanavyotumia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Kiasi cha fedha za mikopo kilichotole-
wa kwa ajili ya miradi ya nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya programu za elimu ya kifedha 
zilizotolewa kwa wadau wa nishati sa� 
ya kupikia.

Wadau wa nishati sa� ya 
kupikia wenye elimu ya 
kifedha.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

4. Kuandaa, kuhuisha na 
kuoanisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
Wezeshi itakayofaniki-
sha matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowiana kuhusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowezesha 
utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia

Miongozo 
iliyopo

Kuanza kutumika kwa Miongozo 
kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia.

Kuongezeka kwa nisha-
ti, vifaa na majiko yenye 
ubora.

Miongozo 
iliyopo

Kuwepo kwa Kanuni za usimamizi 
wa biashara ya LPG zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Usawa wa ushindani wa 
kibiashara kwa wafanya-
biashara wa LPG.

Hakuna

Kuwepo kwa miongozo kuhusu up-
imaji wa hali ya ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi.

Kupungua kwa kiasi cha 
metriki tani za kaboni 
nchini.

Hakuna

Kuwepo kwa Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika magari.

Kuongezeka kwa nyumba 
na taasisi zilizounganishwa 
na gesi asilia.

Hakuna

Kuwepo kwa kigezo cha shabaha za 
kuunganisha wateja wa majumbani 
katika utoaji wa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji wa miundom-
binu ya gesi asilia viwandani na katika 
vituo vya kushindilia gesi asilia.

Kuongezeka kwa nyumba 
na taasisi zilizounganishwa 
na gesi asilia.

Hakuna
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Ujumuishwaji wa mipango ya kupit-
isha miundombinu ya nishati sa� ya 
kupikia katika mipango ya matumizi 
ya ardhi.

Ujumuishwaji wa mipango 
ya kupitisha miundombinu 
ya nishati sa� ya kupikia 
katika mipango ya ma-
tumizi ya ardhi.

Mpango wa 
matumizi ya 
ardhi (Master 
Plan) ya Jiji

Idadi ya majengo ya makazi na biasha-
ra, hoteli, migahawa na nyumba za 
starehe zilizowekewa miundombinu 
ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la idadi ya 
Miradi ya majengo ya 
makazi na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba za 
starehe zilizowekewa miun-
dombinu ya nishati sa� ya 
kupikia.

Uta�ti 
wa msin-
gi      (Baseline 
study)

Kuwepo kwa Mfuko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati sa� ya kupikia.

Kufanikiwa kwa utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za usimamizi wa 
misitu.

Kuongeza uoto, na huduma 
za kiikolojia zitokanazo na 
mazingira na misitu.

Uta�ti wa 
msingi  (Base-
line study)

Idadi ya Taasisi zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 100 kwa siku 
zilizoacha kutumia kuni na mkaa kwa 
ajili ya kupikia.

Ongezeko la Taasisi zin-
azoandaa chakula kwa 
kutumia nishati sa�.

Taasisi 31,395 
zinapika kwa 
kutumia kuni 
na mkaa

Idadi ya mipango na mikakati iliyo-
jumuisha masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia 
katika kila Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

Uta�ti 
wa msin-
gi      (Baseline 
study)

Idadi ya Mao�sa Dawati katika Wiz-
ara, Idara na Taasisi za Umma, Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wanaoratibu utekelezaji wa ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia.

Urahisi wa uratibu wa 
masuala ya nishati sa� ya 
kupikia Serikalini.

Uta�ti 
wa msin-
gi      (Baseline 
study)

Kuwepo kwa Kamati ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia.

Urahisi wa ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.

Hakuna

Kuwepo kwa Mwongozo wa Urat-
ibu wa Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya 
Kupikia. 

Urahisi wa uratibu wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia.

Hakuna

5. Kuhamasisha Uwekezaji 
katika Nishati Sa� ya 
Kupikia.

Idadi ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia iliyojumuishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji ya kila Mkoa.

Ongezeko la uwekezaji ka-
tika Nishati sa� ya kupikia 
katika kila Mkoa.

Uta�ti 
wa msin-
gi      (Baseline 
study)

Gharama ya vibali vya kufanya 
matangazo yanayohusu nishati sa� ya 
kupikia katika Halmashauri.

Kuongezeka kwa idadi ya 
matangazo kuhusu nishati 
sa� ya kupikia katika Hal-
mashauri.

Uta�ti 
wa msin-
gi      (Baseline 
study) 

NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa 
wabunifu wa teknolojia na nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la wabunifu wa 
teknolojia na nishati sa� ya 
kupikia. 

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia 
mikopo yenye riba nafuu ya miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na 
taarifa kuhusu nishati sa� ya kupikia.

Urahisi wa upatikanaji wa taarifa 
na takwimu za masuala ya nishati 
sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia iliyofadhiliwa na Mifuko ya 
fedha za Mazingira (Green Fund).

Kuongezeka kwa miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo ya 
fursa zilizopo katika mifuko na Pro-
gramu za Kitaifa na Kimataifa.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
fursa za mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

6. Kujenga uwezo wa wa-
tekelezaji wa miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Idadi ya miundombinu ya kupima 
viwango vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Urahisi wa kupima viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu kuhusu 
viwango vya ubora wa nishati sa�, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
nishati sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia yenye ubora.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa mitaala inayojumuisha 
nishati sa� ya kupikia katika vyuo 
vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi.

Ongezeko la wahitimu wenye 
ujuzi kuhusu utengenezaji wa 
nishati sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya Mao�sa Dawati wa nishati 
sa� ya kupikia waliopewa mafunzo.

Mao�sa dawati wenye uwezo 
wa kusimamia masuala ya 
nishati sa� ya kupikia katika 
vituo vyao.

Hakuna

Uwezo na ufanisi wa Idara inayo-
husika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Kuongezeka kwa uwezo na 
ufanisi wa Idara inayohusika 
na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo kuhu-
su nishati sa� za kupikia zilizotolewa 
kwa wajasiriamali katika kila Hal-
mashauri.

Ongezeko la wajisiriamali kati-
ka nishati sa� ya kupikia katika 
kila Halmashauri.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya wazawa walioshiriki katika 
utekelezaji wa miradi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Ongezeko la idadi ya wazawa 
wenye uwezo wa kutekele-
za miradi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa 
wabunifu wa teknolojia na nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la wabunifu wa 
teknolojia na nishati sa� ya 
kupikia. 

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia 
mikopo yenye riba nafuu ya miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na 
taarifa kuhusu nishati sa� ya kupikia.

Urahisi wa upatikanaji wa taarifa 
na takwimu za masuala ya nishati 
sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya miradi ya nishati sa� ya 
kupikia iliyofadhiliwa na Mifuko ya 
fedha za Mazingira (Green Fund).

Kuongezeka kwa miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo ya 
fursa zilizopo katika mifuko na Pro-
gramu za Kitaifa na Kimataifa.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
fursa za mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

6. Kujenga uwezo wa wa-
tekelezaji wa miradi ya 
nishati sa� ya kupikia.

Idadi ya miundombinu ya kupima 
viwango vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Urahisi wa kupima viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu kuhusu 
viwango vya ubora wa nishati sa�, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
nishati sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia yenye ubora.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa mitaala inayojumuisha 
nishati sa� ya kupikia katika vyuo 
vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi.

Ongezeko la wahitimu wenye 
ujuzi kuhusu utengenezaji wa 
nishati sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya Mao�sa Dawati wa nishati 
sa� ya kupikia waliopewa mafunzo.

Mao�sa dawati wenye uwezo 
wa kusimamia masuala ya 
nishati sa� ya kupikia katika 
vituo vyao.

Hakuna

Uwezo na ufanisi wa Idara inayo-
husika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Kuongezeka kwa uwezo na 
ufanisi wa Idara inayohusika 
na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo kuhu-
su nishati sa� za kupikia zilizotolewa 
kwa wajasiriamali katika kila Hal-
mashauri.

Ongezeko la wajisiriamali kati-
ka nishati sa� ya kupikia katika 
kila Halmashauri.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya wazawa walioshiriki katika 
utekelezaji wa miradi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Ongezeko la idadi ya wazawa 
wenye uwezo wa kutekele-
za miradi ya nishati sa� ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi      
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
7. Kuongeza wigo wa ta�ti 

na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya 
kupikia

Bajeti iliyotengwa na kutumika katika 
ta�ti za masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Ongezeka la idadi ya ta�ti za 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa jukwaa la mawasiliano 
kati ya Taasisi za uta�ti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu pamo-
ja na wawezekaji wa nishati sa� ya 
kupikia.

Ta�ti zinazofanywa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia zinakidhi 
mahitaji ya jamii.

Hakuna

Idadi ya wataalamu kutoka vyuo wali-
opewa mafunzo kwa vitendo katika 
viwanda vinavyojihusisha na masuala 
ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wataalamu kutoka 
vyuoni wenye uwezo kuhu-
su masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

8. Kujumuisha masuala ya 
VVU na UKIMWI ka-
tika shughuli za nishati 
sa� ya kupikia.

Kuwepo kwa Mpango wa Taifa wa 
Uhamasishaji na Uelemishaji kuhusu 
Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
unaojumuhisha elimu ya VVU na 
UKIMWI.

Wadau wa nishati sa� ya 
kupikia wana�kiwa na elimu 
ya VVU na UKIMWI.

Hakuna

Idadi ya programu za uhamasishaji wa 
upimaji wa VVU zilizotekelezwa kati-
ka shughuli za nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanopima maambukizi ya 
VVU

Uta�ti 
wa awali 
(Baseline 
study)

Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya VVU.

Kupungua kwa maambukizi ya 
VVU katika miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za mafunzo ya 
elimu kuhusu matumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU 
zilizotolewa katika masuala yanayohu-
su nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa elimu kuhusu 
kuzuia maambukizi ya VVU 
katika utekelezaji wa masuala 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi 
(Baseline 
study)

9 Kujumuisha masuala ya 
usawa wa kijinsia katika 
shughuli za nishati sa� 
ya kupikia.

Idadi ya programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa nishati sa� 
ya kupikia

Ongezeko la ushiriki wa wan-
awake na vijana katika miradi 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha bajeti kilichotengwa na 
kutumika kuwezesha ushiriki wa 
wanawake na vijana katika miradi ya 
nishati sa� za kupikia.

Ongezeko ushiriki wa wana-
wake na vijana katika miradi 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wanawake katika ngazi za 
uamuzi wa masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Maamuzi yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia yanayozingatia 
usawa wa kijinsia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya Programu za mafunzo ya 
uongozi zilizotolewa kwa wanawake 
wasimamizi wa masuala ya nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la ushiriki wa wana-
wake katika uongozi.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
10. Kuimarisha utawala bora 

katika masuala yan-
ayohusu nishati sa� ya 
kupikia. 

Mikakati ya kusimamia na kufuatilia 
Sera, Programu na Sheria kuhusu ut-
awala bora katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia inayotekelezwa.

Kuongezeka kwa uwajibikaji 
katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
7. Kuongeza wigo wa ta�ti 

na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya 
kupikia

Bajeti iliyotengwa na kutumika katika 
ta�ti za masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Ongezeka la idadi ya ta�ti za 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa jukwaa la mawasiliano 
kati ya Taasisi za uta�ti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu pamo-
ja na wawezekaji wa nishati sa� ya 
kupikia.

Ta�ti zinazofanywa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia zinakidhi 
mahitaji ya jamii.

Hakuna

Idadi ya wataalamu kutoka vyuo wali-
opewa mafunzo kwa vitendo katika 
viwanda vinavyojihusisha na masuala 
ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wataalamu kutoka 
vyuoni wenye uwezo kuhu-
su masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

8. Kujumuisha masuala ya 
VVU na UKIMWI ka-
tika shughuli za nishati 
sa� ya kupikia.

Kuwepo kwa Mpango wa Taifa wa 
Uhamasishaji na Uelemishaji kuhusu 
Matumizi ya Nishati Sa� ya Kupikia 
unaojumuhisha elimu ya VVU na 
UKIMWI.

Wadau wa nishati sa� ya 
kupikia wana�kiwa na elimu 
ya VVU na UKIMWI.

Hakuna

Idadi ya programu za uhamasishaji wa 
upimaji wa VVU zilizotekelezwa kati-
ka shughuli za nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanopima maambukizi ya 
VVU

Uta�ti 
wa awali 
(Baseline 
study)

Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya VVU.

Kupungua kwa maambukizi ya 
VVU katika miradi ya nishati 
sa� ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za mafunzo ya 
elimu kuhusu matumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU 
zilizotolewa katika masuala yanayohu-
su nishati sa� ya kupikia.

Kuongezeka kwa elimu kuhusu 
kuzuia maambukizi ya VVU 
katika utekelezaji wa masuala 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi 
(Baseline 
study)

9 Kujumuisha masuala ya 
usawa wa kijinsia katika 
shughuli za nishati sa� 
ya kupikia.

Idadi ya programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa nishati sa� 
ya kupikia

Ongezeko la ushiriki wa wan-
awake na vijana katika miradi 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha bajeti kilichotengwa na 
kutumika kuwezesha ushiriki wa 
wanawake na vijana katika miradi ya 
nishati sa� za kupikia.

Ongezeko ushiriki wa wana-
wake na vijana katika miradi 
ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wanawake katika ngazi za 
uamuzi wa masuala ya nishati sa� ya 
kupikia.

Maamuzi yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia yanayozingatia 
usawa wa kijinsia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya Programu za mafunzo ya 
uongozi zilizotolewa kwa wanawake 
wasimamizi wa masuala ya nishati sa� 
ya kupikia.

Ongezeko la ushiriki wa wana-
wake katika uongozi.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

NA Malengo Viashiria Matokeo Uta�ti wa 
misingi

(Baseline)
10. Kuimarisha utawala bora 

katika masuala yan-
ayohusu nishati sa� ya 
kupikia. 

Mikakati ya kusimamia na kufuatilia 
Sera, Programu na Sheria kuhusu ut-
awala bora katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia inayotekelezwa.

Kuongezeka kwa uwajibikaji 
katika masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati sa� ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati sa� ya kupikia.

Uta�ti wa 
msingi  
(Baseline 
study)
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Kiambatisho Na. 2: Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Sa� ya 
Kupikia (2024 – 2034)

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

1 Kuelimisha 
umma kuhusu 
umuhimu wa 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia pamoja 
na athari za ki-
afya na kimazin-
gira zinazotoka-
na na matumizi 
ya nishati isiyo 
sa� ya kupikia

Mkakati wa Taifa 
wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
umeandaliwa na 
kuanza kutumika 
i�kapo Septemba, 
2024

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kuandaa 
mkakati wa mawasiliano

Wizara ya 
Nishati

Julai, 2024 100,000,000

Kuandaa Mkakati wa Tai-
fa wa Mawasiliano kupitia 
Mshauri mwelekezi 
kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali

 Septemba, 
2024

500,000,000

Kusambaza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia kwa 
wadau mbalimbali ikiwe-
mo viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

2024-2034 3,000,000,000

Kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kwa kuelimisha wadau 
mbalimbali ikiwemo 
viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

1,800,000,000

Mpango      wa 
uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
kuwa umeandaliwa 
na kuanza kutumi-
ka i�kapo Septem-
ba     , 2024

Kuandaa Mpango 
wa      wa uhamasishaji 
na uelimishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kupitia 
kikundi kazi

Wizara ya 
Nishati

Septemba     , 
2024

150,000,000

Kufanya uelimishaji 
na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 20,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

2. Kuhamasisha 
wananchi na 
Taasisi kuhamia 
katika matumizi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Programu 
za elimu na 
uhamasishaji 
kuhusu nishati 
sa� ya kupikia 
kuanza kute-
kelezwa kupi-
tia majukwaa 
na makundi 
mbalimbali 
ikiwemo wana-
wake, vijana na 
shuleni kuanzia 
Juni, 2024

Kuanzisha na kuen-
deleza programu za 
kutoa elimu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
shule za awali, msingi 
na sekondari

OR-TAMISEM; 
Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Afya; 
TPDC.

2024-2034 2,500,000,000

Kuanzisha na kuen-
deleza programu za 
kutoa elimu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Afya.

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uelemishaji na 
uhamasishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kwa 
wanawake na vijana

OR-TAMISEM; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, 
Vijana, Aji-
ra na Wenye 
Ulemavu; 
Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Utamaduni, 
Sanaa na Mi-
chezo; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Elimu, Sayan-
si na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalumu; 
TIRDO; TPDC, 
EWURA; REA 
STAMICO; 
TANESCO; 
CAMARTEC.

 2024-2034 188,930,000,000

Kuandaa mwongo-
zo wa uanzishaji wa 
majukwaa ya nisha-
ti sa� ya kupikia ka-
tika kila Tawala za 
Mikoa na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa

OR-TA-
MISEM; O�si 
ya Makamu wa 
Rais, Muunga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii.

2024-2025 100,000,000

Kuanzisha na kurat-
ibu shughuli za ma-
jukwaa ya nishati 
sa� ya kupikia

OR-TA-
MISEM; Wiz-
ara ya Nishati; 
NEEC.

2024-2034 2,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

1 Kuelimisha 
umma kuhusu 
umuhimu wa 
matumizi ya 
nishati sa� ya 
kupikia pamoja 
na athari za ki-
afya na kimazin-
gira zinazotoka-
na na matumizi 
ya nishati isiyo 
sa� ya kupikia

Mkakati wa Taifa 
wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
umeandaliwa na 
kuanza kutumika 
i�kapo Septemba, 
2024

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kuandaa 
mkakati wa mawasiliano

Wizara ya 
Nishati

Julai, 2024 100,000,000

Kuandaa Mkakati wa Tai-
fa wa Mawasiliano kupitia 
Mshauri mwelekezi 
kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali

 Septemba, 
2024

500,000,000

Kusambaza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia kwa 
wadau mbalimbali ikiwe-
mo viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

2024-2034 3,000,000,000

Kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kwa kuelimisha wadau 
mbalimbali ikiwemo 
viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

1,800,000,000

Mpango      wa 
uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
kuwa umeandaliwa 
na kuanza kutumi-
ka i�kapo Septem-
ba     , 2024

Kuandaa Mpango 
wa      wa uhamasishaji 
na uelimishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kupitia 
kikundi kazi

Wizara ya 
Nishati

Septemba     , 
2024

150,000,000

Kufanya uelimishaji 
na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati sa� 
ya kupikia

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 20,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

2. Kuhamasisha 
wananchi na 
Taasisi kuhamia 
katika matumizi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Programu 
za elimu na 
uhamasishaji 
kuhusu nishati 
sa� ya kupikia 
kuanza kute-
kelezwa kupi-
tia majukwaa 
na makundi 
mbalimbali 
ikiwemo wana-
wake, vijana na 
shuleni kuanzia 
Juni, 2024

Kuanzisha na kuen-
deleza programu za 
kutoa elimu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
shule za awali, msingi 
na sekondari

OR-TAMISEM; 
Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Afya; 
TPDC.

2024-2034 2,500,000,000

Kuanzisha na kuen-
deleza programu za 
kutoa elimu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Afya.

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uelemishaji na 
uhamasishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kwa 
wanawake na vijana

OR-TAMISEM; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, 
Vijana, Aji-
ra na Wenye 
Ulemavu; 
Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Utamaduni, 
Sanaa na Mi-
chezo; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Elimu, Sayan-
si na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalumu; 
TIRDO; TPDC, 
EWURA; REA 
STAMICO; 
TANESCO; 
CAMARTEC.

 2024-2034 188,930,000,000

Kuandaa mwongo-
zo wa uanzishaji wa 
majukwaa ya nisha-
ti sa� ya kupikia ka-
tika kila Tawala za 
Mikoa na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa

OR-TA-
MISEM; O�si 
ya Makamu wa 
Rais, Muunga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii.

2024-2025 100,000,000

Kuanzisha na kurat-
ibu shughuli za ma-
jukwaa ya nishati 
sa� ya kupikia

OR-TA-
MISEM; Wiz-
ara ya Nishati; 
NEEC.

2024-2034 2,000,000,000
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Mjadala wa Ki-
taifa wa nishati 
sa� ya kupikia 
kufanyika kila 
Mwaka.

Kuandaa mjadala 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2034 15,000,000,000

Kuendesha mjadala 
wa Kitaifa wa nisha-
ti sa� ya kupikia

3. Kuboresha 
upatikanaji wa 
maligha� na 
miundombinu 
ya uzalishaji, up-
okeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote nchi-
ni kutumika 
katika kuzalisha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na bay-
oethano kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
uzalishaji wa bio-
gesi, mkaa mbadala 
na bayoethano kwa 
kutumia maada hai.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
SIDO; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024- 2034 3,600,000,000

Kuandaa utaratibu 
wa utenganishaji 
wa taka kabla ya 
kukusanya

OR-TA-
MISEMI

2024-2025 100,000,000

Kuhaulisha tekno-
lojia ya kuzalisha 
mkaa mbadala na 
bayoethano kuto-
kana na maada hai 
ili zizalishwe kwa 
wingi na wajasiri-
amali

TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
CAMARTEC; 
COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mashamba 
maalumu kwa 
ajili ya kupata 
maligha� za ku-
zalisha bayogesi 
na bayoethano 
kuwa yamean-
zishwa i�kapo 
Juni, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
kilimo cha maligha-
� za kuzalisha bayo-
gesi na bayoethano

Wizara ya Kili-
mo; Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 

2024-2034 5,000,000,000

Kuandaa mwongo-
zo wa namna ya ku-
fanya kilimo chenye 
tija cha maligha� za 
kuzalisha bayogesi 
na bayoethano

Wizara ya 
Kilimo.

2024-2025 100,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miundombinu 
ya kupokea 
LPG kuwa ime-
panuliwa ku-
�kia uwezo wa 
kupokea meli 
zenye ujazo wa 
metriki tani 
40,000 i�kapo 
Juni, 2029

Kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Wizara 
ya Ujenzi; 
Wizara ya 
Uchukuzi;
TPA.

2024-2029 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi wa ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Upatikanaji wa mkan-
darasi wa ujenzi wa Mi-
undombinu ya kupokea 
LPG

Miundombinu 
ya usamba-
zaji wa gesi 
asilia kuwa 
imeongezeka 
kutoka mikoa 4 
ku�kia mikoa 9 
nchini i�kapo 
Juni, 2034

Kujenga vituo mama 
(5) vya CNG vya 
kushindilia gesi 
katika magari maalu-
mu ya kui�kisha 
gesi katika maeneo 
ambayo hayana 
miundombinu ya gesi 
inayosambazwa kwa 
njia ya mabomba

TPDC; 
REA.

2024-2034 54,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(23) vya kupokelea 
CNG – Vitaka-
vyopokea gesi kutoka 
katika vituo mama 
kupitia magari 
maalumu

TPDC. 2024-2034 58,000,000,000

Kununua magari 
maalumu (18) ya 
kusa�risha CNG

TPDC. 2024-2034 18,000,000,000

Kujenga kituo kidogo 
cha LNG (mini LNG 
plant) 

50,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(19) vya kupokelea 
LNG (LNG regasi�-
cation plant) katika 
mikoa mbalimbali 
nchini

200,000,000,000
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Mjadala wa Ki-
taifa wa nishati 
sa� ya kupikia 
kufanyika kila 
Mwaka.

Kuandaa mjadala 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2034 15,000,000,000

Kuendesha mjadala 
wa Kitaifa wa nisha-
ti sa� ya kupikia

3. Kuboresha 
upatikanaji wa 
maligha� na 
miundombinu 
ya uzalishaji, up-
okeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati sa� ya 
kupikia

Taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote nchi-
ni kutumika 
katika kuzalisha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na bay-
oethano kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
uzalishaji wa bio-
gesi, mkaa mbadala 
na bayoethano kwa 
kutumia maada hai.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
SIDO; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024- 2034 3,600,000,000

Kuandaa utaratibu 
wa utenganishaji 
wa taka kabla ya 
kukusanya

OR-TA-
MISEMI

2024-2025 100,000,000

Kuhaulisha tekno-
lojia ya kuzalisha 
mkaa mbadala na 
bayoethano kuto-
kana na maada hai 
ili zizalishwe kwa 
wingi na wajasiri-
amali

TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
CAMARTEC; 
COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mashamba 
maalumu kwa 
ajili ya kupata 
maligha� za ku-
zalisha bayogesi 
na bayoethano 
kuwa yamean-
zishwa i�kapo 
Juni, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
kilimo cha maligha-
� za kuzalisha bayo-
gesi na bayoethano

Wizara ya Kili-
mo; Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 

2024-2034 5,000,000,000

Kuandaa mwongo-
zo wa namna ya ku-
fanya kilimo chenye 
tija cha maligha� za 
kuzalisha bayogesi 
na bayoethano

Wizara ya 
Kilimo.

2024-2025 100,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miundombinu 
ya kupokea 
LPG kuwa ime-
panuliwa ku-
�kia uwezo wa 
kupokea meli 
zenye ujazo wa 
metriki tani 
40,000 i�kapo 
Juni, 2029

Kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Wizara 
ya Ujenzi; 
Wizara ya 
Uchukuzi;
TPA.

2024-2029 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi wa ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Upatikanaji wa mkan-
darasi wa ujenzi wa Mi-
undombinu ya kupokea 
LPG

Miundombinu 
ya usamba-
zaji wa gesi 
asilia kuwa 
imeongezeka 
kutoka mikoa 4 
ku�kia mikoa 9 
nchini i�kapo 
Juni, 2034

Kujenga vituo mama 
(5) vya CNG vya 
kushindilia gesi 
katika magari maalu-
mu ya kui�kisha 
gesi katika maeneo 
ambayo hayana 
miundombinu ya gesi 
inayosambazwa kwa 
njia ya mabomba

TPDC; 
REA.

2024-2034 54,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(23) vya kupokelea 
CNG – Vitaka-
vyopokea gesi kutoka 
katika vituo mama 
kupitia magari 
maalumu

TPDC. 2024-2034 58,000,000,000

Kununua magari 
maalumu (18) ya 
kusa�risha CNG

TPDC. 2024-2034 18,000,000,000

Kujenga kituo kidogo 
cha LNG (mini LNG 
plant) 

50,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(19) vya kupokelea 
LNG (LNG regasi�-
cation plant) katika 
mikoa mbalimbali 
nchini

200,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Tegeta 
kuelekea Bagamoyo

80,000,000,000

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Kinyerezi 
kuelekea Zegeleni na Kwa-
la, Pwani

250,000,000,000

Kujenga miundombinu 
ya kuunganisha gesi asilia 
majumbani katika Mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, 
Lindi, Mtwara, Tanga, 
Morogoro na Dodoma

200,000,000,000

Kuendelea na Utekelezaji 
wa Mradi wa Kusamba-
za Gesi Asilia (CNG)- 
Mtwara, Lindi & Pwani

TPDC; 
REA

2024-2034 18,500,000,000

Kutoa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji kwa 
wasambazaji na wasa�r-
ishaji wa gesi asilia

EWURA 2024-2034 500,000,000

Kuandaa na kufanya mi-
kutano na wadau mbalim-
bali ili kuwahamasisha  
kushiriki katika ujenzi 
wa miundombinu ya 
uchakataji, usa�rishaji na 
usambazaji wa gesi asilia

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA, 
Sekta 
Binafsi..

2024-2034 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhamasisha 
kazi za utafutaji, uzalishaji 
na uendelezaji wa  gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati; 
PURA; 
Sekta 
Binafsi.

2024-2034 200,000,000

Usambazaji wa 
miundombinu 
ya umeme kuwa 
ume�ka katika 
kila kijiji na kito-
ngoji i�kapo Juni, 
2028

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme Vijiji vyote 
nchini

REA 2024-2034 9,990,000,000

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme katika Viton-
goji vyote nchini

-

NA MKA-
KATI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza miradi ya  Uja-
zilizi kwa maeneo ambayo 
yame�kiwa na miundom-
binu ya umeme

-

Kutekeleza mradi wa 
ufungaji wa nishati jadi-
difu ikiwemo mini grids 
na o�grid kwenye makazi 
yaliyo mbali na gridi ya 
Taifa katika maeneo ya 
vijijini

18,900,000,000

Kutekeleza mradi wa ku-
wezesha Waendelezaji wa 
Miradi midogo ya Nishati 
Jadidifu Vijijini chini ya 
Utaratibu wa Kusaid-
ia Uandaaji wa Miradi 
(PPSF)

4,700,000,000

Mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji 
wa mkaa mbada-
la, bayogesi na 
bayoethano kuwa 
imejengwa katika 
kila Mkoa i�kapo 
Juni, 2027

Kujenga mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano kutokana na 
taka za tungamotaka.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIR-
DO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC.

2024- 2027 6,200,000,000

Uzalishaji na 
usambazaji wa 
mkaa mbada-
la kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
mkaa mbadala

TIRDO; 
SIDO; TEM-
DO.

2024-2034 3,200,000,000

Kuandaa na kufanya ma-
jadiliano na wazalishaji na 
mawakala wa kusambaza 
na kuuza mkaa mbadala 
kuongeza kiwango cha 
uzalishaji na kasi ya usam-
bazaji

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Madini; 
STAMICO; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Uzalishaji wa ma-
jiko banifu kuwa 
umeongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
majiko banifu

OR-TA-
MISEMI; 
CAMARTEC; 
TEMDO; TIR-
DO; SIDO; 
TBS.

2024 - 2027 1,350,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Tegeta 
kuelekea Bagamoyo

80,000,000,000

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Kinyerezi 
kuelekea Zegeleni na Kwa-
la, Pwani

250,000,000,000

Kujenga miundombinu 
ya kuunganisha gesi asilia 
majumbani katika Mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, 
Lindi, Mtwara, Tanga, 
Morogoro na Dodoma

200,000,000,000

Kuendelea na Utekelezaji 
wa Mradi wa Kusamba-
za Gesi Asilia (CNG)- 
Mtwara, Lindi & Pwani

TPDC; 
REA

2024-2034 18,500,000,000

Kutoa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji kwa 
wasambazaji na wasa�r-
ishaji wa gesi asilia

EWURA 2024-2034 500,000,000

Kuandaa na kufanya mi-
kutano na wadau mbalim-
bali ili kuwahamasisha  
kushiriki katika ujenzi 
wa miundombinu ya 
uchakataji, usa�rishaji na 
usambazaji wa gesi asilia

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA, 
Sekta 
Binafsi..

2024-2034 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhamasisha 
kazi za utafutaji, uzalishaji 
na uendelezaji wa  gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati; 
PURA; 
Sekta 
Binafsi.

2024-2034 200,000,000

Usambazaji wa 
miundombinu 
ya umeme kuwa 
ume�ka katika 
kila kijiji na kito-
ngoji i�kapo Juni, 
2028

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme Vijiji vyote 
nchini

REA 2024-2034 9,990,000,000

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme katika Viton-
goji vyote nchini

-

NA MKA-
KATI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza miradi ya  Uja-
zilizi kwa maeneo ambayo 
yame�kiwa na miundom-
binu ya umeme

-

Kutekeleza mradi wa 
ufungaji wa nishati jadi-
difu ikiwemo mini grids 
na o�grid kwenye makazi 
yaliyo mbali na gridi ya 
Taifa katika maeneo ya 
vijijini

18,900,000,000

Kutekeleza mradi wa ku-
wezesha Waendelezaji wa 
Miradi midogo ya Nishati 
Jadidifu Vijijini chini ya 
Utaratibu wa Kusaid-
ia Uandaaji wa Miradi 
(PPSF)

4,700,000,000

Mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji 
wa mkaa mbada-
la, bayogesi na 
bayoethano kuwa 
imejengwa katika 
kila Mkoa i�kapo 
Juni, 2027

Kujenga mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano kutokana na 
taka za tungamotaka.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIR-
DO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC.

2024- 2027 6,200,000,000

Uzalishaji na 
usambazaji wa 
mkaa mbada-
la kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
mkaa mbadala

TIRDO; 
SIDO; TEM-
DO.

2024-2034 3,200,000,000

Kuandaa na kufanya ma-
jadiliano na wazalishaji na 
mawakala wa kusambaza 
na kuuza mkaa mbadala 
kuongeza kiwango cha 
uzalishaji na kasi ya usam-
bazaji

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Madini; 
STAMICO; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Uzalishaji wa ma-
jiko banifu kuwa 
umeongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
majiko banifu

OR-TA-
MISEMI; 
CAMARTEC; 
TEMDO; TIR-
DO; SIDO; 
TBS.

2024 - 2027 1,350,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kufuatilia uten-
genezaji na usam-
bazaji wa majiko 
banifu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati.

2024 - 2027 500,000,000

Majiko sanifu ya 
umeme kuanza 
kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuzalisha 
majiko sanifu ya 
umeme nchini

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; Wiz-
ara ya Mam-
bo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashari-
ki; Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati; TIC.

2024-2027 500,000,000

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 
kuwa imeongeze-
ka katika mikoa 
yote i�kapo Juni, 
2029

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi wa 
miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA; Sekta 
Binafsi.

2024 - 2029 500,000,000

Kiwango cha 
uzalishaji wa vi-
faa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia 
nchini kuwa kim-
eongezeka kila 
mwaka i�kapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi 
wa viwanda vya 
kuzalisha vifaa na 
mitungi ya LPG na 
gesi asilia

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TPDC; EWU-
RA; Sekta 
Binafsi.

2024-2026 200,000,000

4. Kushirikisha 
Sekta Binafsi 
katika ujenzi 
wa miundom-
binu ya nishati 
sa� ya kupikia

Miradi ya nishati 
sa� ya kupikia ya 
ushirikiano wa 
Sekta ya Umma 
na Binafsi  kuwa 
imeongezeka 
kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na ku-
tangaza fursa za 
ushirikiano kati ya 
Serikali na Sekta 
Binafsi katika 
uwekezaji wa mi-
radi ya nishati sa� 
ya kupikia

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
Wizara ya 
Nishati; TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 600,000,000

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
gesi asilia 

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
TPDC, EWU-
RA, PURA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
LPG 

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA, TPA, TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2027 500,000,000

Utaratibu wa 
ugawaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia kuwa 
umeanzishwa 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uta�ti wa 
maeneo maalum 
(zones) kwa ajili 
ya usambazaji wa 
gesi asilia

Wizara ya 
Nishati 

2024-2025 200,000,000

Kuandaa mwon-
gozo wa ugawaji 
na utangazaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 100,000,000

5. Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
sa�, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia zin-
apungua

Kodi na Tozo 
zinazotozwa ka-
tika nishati, vifaa 
na majiko sanifu 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa  
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa na 
kufanya vikao vya 
kupata maoni ya 
wadau ya kuhu-
su kodi na tozo 
katika nishati sa�, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2026 500,000,000

Kufanya ucham-
buzi wa maoni ya 
wadau na ku-
wasilisha katika 
kikao cha Kamati 
ya Maboresho ya 
Kodi (Taskforce 
for Tax Reform)
Kuandaa muswada 
wa mabadiliko ya 
sheria zinazogu-
sa nishati sa� ya 
kupikia

Ruzuku katika 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia 
kuwa zime-
ongezeka kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za kutoa ruzuku ya 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TAFORI; TFS; 
TAFF; REA.

2024-2034 20,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kufuatilia uten-
genezaji na usam-
bazaji wa majiko 
banifu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati.

2024 - 2027 500,000,000

Majiko sanifu ya 
umeme kuanza 
kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuzalisha 
majiko sanifu ya 
umeme nchini

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; Wiz-
ara ya Mam-
bo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashari-
ki; Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati; TIC.

2024-2027 500,000,000

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 
kuwa imeongeze-
ka katika mikoa 
yote i�kapo Juni, 
2029

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi wa 
miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA; Sekta 
Binafsi.

2024 - 2029 500,000,000

Kiwango cha 
uzalishaji wa vi-
faa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia 
nchini kuwa kim-
eongezeka kila 
mwaka i�kapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi 
wa viwanda vya 
kuzalisha vifaa na 
mitungi ya LPG na 
gesi asilia

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TPDC; EWU-
RA; Sekta 
Binafsi.

2024-2026 200,000,000

4. Kushirikisha 
Sekta Binafsi 
katika ujenzi 
wa miundom-
binu ya nishati 
sa� ya kupikia

Miradi ya nishati 
sa� ya kupikia ya 
ushirikiano wa 
Sekta ya Umma 
na Binafsi  kuwa 
imeongezeka 
kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na ku-
tangaza fursa za 
ushirikiano kati ya 
Serikali na Sekta 
Binafsi katika 
uwekezaji wa mi-
radi ya nishati sa� 
ya kupikia

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
Wizara ya 
Nishati; TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 600,000,000

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
gesi asilia 

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
TPDC, EWU-
RA, PURA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
LPG 

O�si ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA, TPA, TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2027 500,000,000

Utaratibu wa 
ugawaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia kuwa 
umeanzishwa 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uta�ti wa 
maeneo maalum 
(zones) kwa ajili 
ya usambazaji wa 
gesi asilia

Wizara ya 
Nishati 

2024-2025 200,000,000

Kuandaa mwon-
gozo wa ugawaji 
na utangazaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 100,000,000

5. Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
sa�, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia zin-
apungua

Kodi na Tozo 
zinazotozwa ka-
tika nishati, vifaa 
na majiko sanifu 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa  
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa na 
kufanya vikao vya 
kupata maoni ya 
wadau ya kuhu-
su kodi na tozo 
katika nishati sa�, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2026 500,000,000

Kufanya ucham-
buzi wa maoni ya 
wadau na ku-
wasilisha katika 
kikao cha Kamati 
ya Maboresho ya 
Kodi (Taskforce 
for Tax Reform)
Kuandaa muswada 
wa mabadiliko ya 
sheria zinazogu-
sa nishati sa� ya 
kupikia

Ruzuku katika 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia 
kuwa zime-
ongezeka kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za kutoa ruzuku ya 
miradi ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TAFORI; TFS; 
TAFF; REA.

2024-2034 20,000,000,000
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NA MKAKA-
TI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza mradi wa 
Kusambaza Majiko 
Banifu kwenye Kaya 
Zilizopo Katika Maeneo 
ya Vijiji na Vijiji Miji

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii; REA.

2024-2034 20,100,000,000

Kutekeleza mradi wa 
Kuwezesha Usambaza-
ji wa Mitungi ya LPG 
na Majiko kwa ajili ya 
Kupikia Vijijini

REA 2024-2034 30,200,000,000

Utaratibu wa 
kulipia  nishati 
sa� ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu 
kuwa umeanda-
liwa i�kapo Julai, 
2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara kwa 
ajili ya kuweka utaratibu 
kwa watumiaji kulipia 
nishati sa� ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2025 300,000,000

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupik-
ia kwa kutumia 
umeme kuanza 
kukopeshwa na 
kulipwa kupi-
tia mfumo wa 
LUKU i�kapo 
Juni, 2025

Kufanya uchambuzi wa 
mifumo ya LUKU ili 
kuiunganisha katika mi-
fumo ya majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme

TANESCO 2024-2025 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
vikao vya majadiliano na  
Taasisi binafsi zinazoji-
husisha na usambazaji 
wa vifaa vya Nishati 
sa� ya kupikia kwa ajili 
ya kuingia mikataba ya 
ukopeshaji kwa mfumo 
wa malipo ya LUKU

2024-2034 500,000,000

Mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati sa� 
ya kupikia kadri 
mteja anavyo-
tumia kuwa 
ime�ka katika 
kila Mkoa i�kapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara  ku-
wekeza katika mifumo 
ya kulipia gharama za 
nishati sa� ya kupikia 
kadri mteja anavyotumia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 800,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

6. Kuhamasi-
sha Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati sa� 
ya kupikia

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa 
kutoa mikopo ya 
riba nafuu kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
i�kapo Juni, 2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhama-
sisha Taasisi za Kifedha 
kuanzisha utaratibu wa 
utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa wadau 
wa nishati sa� ya kupikia

Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Elimu ya kifedha 
kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya kifedha kwa 
wadau wa nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati.

2024-2034 500,000,000

7  Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, 
Kanuni na Mi-
ongozo inayo-
husu nishati ya 
kupikia

Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati 
ya kupikia kuwa 
zimeandaliwa au 
kuboreshwa i�ka-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya 
vikao vya kupata maoni 
ya wadau kuhusu Sera, 
Sheria, Kanuni na Mion-
gozo inayohitaji kubore-
shwa

O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara 
ya Katiba na 
Sheria.

2024-2025 600,000,000

Kuboresha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
inayohusu nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasi-
si za Umma. 

2024-2027  2,000,000,000

Miongozo kuhu-
su viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa na 
kuanza kutumika 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa miongozo iliyopo 
kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya kupikia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TBS.

2024-2025 300,000,000

Kanuni za usima-
mizi wa biashara 
ya LPG kuwa 
zimepitiwa na 
kuboreshwa i�ka-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya  
mikutano na wadau 
ya kupata maoni  ya 
uboreshaji wa kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG

Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA.

2024-2026 300,000,000

Kuboresha kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG
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NA MKAKA-
TI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza mradi wa 
Kusambaza Majiko 
Banifu kwenye Kaya 
Zilizopo Katika Maeneo 
ya Vijiji na Vijiji Miji

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii; REA.

2024-2034 20,100,000,000

Kutekeleza mradi wa 
Kuwezesha Usambaza-
ji wa Mitungi ya LPG 
na Majiko kwa ajili ya 
Kupikia Vijijini

REA 2024-2034 30,200,000,000

Utaratibu wa 
kulipia  nishati 
sa� ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu 
kuwa umeanda-
liwa i�kapo Julai, 
2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara kwa 
ajili ya kuweka utaratibu 
kwa watumiaji kulipia 
nishati sa� ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2025 300,000,000

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupik-
ia kwa kutumia 
umeme kuanza 
kukopeshwa na 
kulipwa kupi-
tia mfumo wa 
LUKU i�kapo 
Juni, 2025

Kufanya uchambuzi wa 
mifumo ya LUKU ili 
kuiunganisha katika mi-
fumo ya majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme

TANESCO 2024-2025 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
vikao vya majadiliano na  
Taasisi binafsi zinazoji-
husisha na usambazaji 
wa vifaa vya Nishati 
sa� ya kupikia kwa ajili 
ya kuingia mikataba ya 
ukopeshaji kwa mfumo 
wa malipo ya LUKU

2024-2034 500,000,000

Mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati sa� 
ya kupikia kadri 
mteja anavyo-
tumia kuwa 
ime�ka katika 
kila Mkoa i�kapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara  ku-
wekeza katika mifumo 
ya kulipia gharama za 
nishati sa� ya kupikia 
kadri mteja anavyotumia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 800,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

6. Kuhamasi-
sha Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati sa� 
ya kupikia

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa 
kutoa mikopo ya 
riba nafuu kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
i�kapo Juni, 2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhama-
sisha Taasisi za Kifedha 
kuanzisha utaratibu wa 
utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa wadau 
wa nishati sa� ya kupikia

Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Elimu ya kifedha 
kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya kifedha kwa 
wadau wa nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati.

2024-2034 500,000,000

7  Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, 
Kanuni na Mi-
ongozo inayo-
husu nishati ya 
kupikia

Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati 
ya kupikia kuwa 
zimeandaliwa au 
kuboreshwa i�ka-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya 
vikao vya kupata maoni 
ya wadau kuhusu Sera, 
Sheria, Kanuni na Mion-
gozo inayohitaji kubore-
shwa

O�si ya Waziri 
Mkuu, Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara 
ya Katiba na 
Sheria.

2024-2025 600,000,000

Kuboresha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
inayohusu nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasi-
si za Umma. 

2024-2027  2,000,000,000

Miongozo kuhu-
su viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa na 
kuanza kutumika 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa miongozo iliyopo 
kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya kupikia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TBS.

2024-2025 300,000,000

Kanuni za usima-
mizi wa biashara 
ya LPG kuwa 
zimepitiwa na 
kuboreshwa i�ka-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya  
mikutano na wadau 
ya kupata maoni  ya 
uboreshaji wa kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG

Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA.

2024-2026 300,000,000

Kuboresha kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongo-
zo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa 
vya kupima ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa i�kapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwan-
dani na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala 
ya miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
kujumuishwa katika 
mipango ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuisha-
ji wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongozo 
kuhusu upimaji wa hali 
ya ubora wa hewa katika 
makazi na Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa vya 
kupima ubora wa hewa 
katika makazi na Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa i�kapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala ya 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuju-
muishwa katika mipan-
go ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuishaji 
wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika mipango ya ma-
tumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongo-
zo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa 
vya kupima ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa i�kapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwan-
dani na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala 
ya miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
kujumuishwa katika 
mipango ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuisha-
ji wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
i�kapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongozo 
kuhusu upimaji wa hali 
ya ubora wa hewa katika 
makazi na Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa vya 
kupima ubora wa hewa 
katika makazi na Taasisi

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa i�kapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala ya 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia kuju-
muishwa katika mipan-
go ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuishaji 
wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika mipango ya ma-
tumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miradi ya ujenzi 
wa majengo ya 
makazi na biasha-
ra, hoteli, miga-
hawa na nyumba 
za starehe kuwa 
imeanza kuweka 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa mwongo-
zo utakaoelekeza 
uwekaji wa miun-
dombinu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
majengo ya makazi 
na biashara

Wizara Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi.

2024-2025 300,000,000

Kufuatilia uwekaji 
wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika majengo ya 
makazi na biashara

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti.

2024-2034 400,000,000

Mfuko wa Taifa 
wa Nishati Sa� 
ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa 
au majukumu 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuju-
muishwa katika 
mifuko iliyopo 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa kina wa vyanzo 
vya mapato vya mfu-
ko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nisha-
ti; O�si ya Mwa-
nasheria Mkuu 
wa Serikali.

2024-2025 300,000,000 

Kufanya uchambuzi 
na kutoa mapende-
kezo ya mabadiliko 
ya Sheria itakay-
osimamia mfuko 
utakaotekeleza maju-
kumu ya nishati sa� 
ya kupikia  
Kuandaa Kanuni 
mahususi ya kuende-
sha Mfuko utakaote-
keleza majukumu 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

8. Kuimarisha urat-
ibu wa utekelezaji 
wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo inayohusu 
nishati ya kupikia

Usimamizi wa 
misitu kuwa ume-
ongezeka katika 
maeneo yote i�ka-
po Julai, 2025.

Kusimamia mion-
gozo ya utunzaji wa 
misitu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Malisili 
na Utalii; TFS.

2024-2025 50,000,000

Kuandaa na kuen-
deleza programu za 
usimamizi wa misitu

Katazo la ma-
tumizi ya kuni na 
mkaa wa asili ka-
tika Taasisi 31,395 
zinazoandaa 
chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 
limetekelezwa 
i�kapo Januari, 
2024

Kuandaa na Kutoa 
katazo kwa taasisi za 
umma zinazolisha 
watu zaidi ya 100 
zinazotumia kuni na 
mkaa

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na  Mazingira

2024-2025 50,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa kanuni za ute-
kelezaji wa katazo 

O�si ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na  Mazingira

2024-2025 300,000,000

Kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa katazo

OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Nishati; O�si 
ya Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingira.

2024-2034 2,000,000,000

Kufanya tathmini ya 
uwekaji wa miundom-
binu ya nishati sa� ya 
kupikia katika Taasisi 
zilizopo chini ya kila 
Wizara 

Wizara zote 2024-2025 500,000,000

Kutekeleza miradi ya 
kuwezesha uwekaji wa 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
Taasisi zilizopo chini ya 
kila Wizara

Wizara zote 2024-2026 3,000,000,000,000

Kutekeleza mradi wa 
kuwezesha Ujenzi wa 
Mifumo ya Kuzalisha 
Bayogesi kwa Taasisi 100 
zinazohudumia Watu 
zaidi ya 300 kwa siku

REA 2024-2025 9,000,000,000

Kila Wizara, 
Idara na Taa-
sisi za Umma, 
Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zimejumuisha 
masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
mipango na 
mikakati yao 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kujumui-
sha mipango ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
mipango na mkakati ya 
utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma.

2024-2034 -
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miradi ya ujenzi 
wa majengo ya 
makazi na biasha-
ra, hoteli, miga-
hawa na nyumba 
za starehe kuwa 
imeanza kuweka 
miundombinu 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa mwongo-
zo utakaoelekeza 
uwekaji wa miun-
dombinu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
majengo ya makazi 
na biashara

Wizara Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi.

2024-2025 300,000,000

Kufuatilia uwekaji 
wa miundombinu ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika majengo ya 
makazi na biashara

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti.

2024-2034 400,000,000

Mfuko wa Taifa 
wa Nishati Sa� 
ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa 
au majukumu 
ya nishati sa� 
ya kupikia kuju-
muishwa katika 
mifuko iliyopo 
i�kapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa kina wa vyanzo 
vya mapato vya mfu-
ko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nisha-
ti; O�si ya Mwa-
nasheria Mkuu 
wa Serikali.

2024-2025 300,000,000 

Kufanya uchambuzi 
na kutoa mapende-
kezo ya mabadiliko 
ya Sheria itakay-
osimamia mfuko 
utakaotekeleza maju-
kumu ya nishati sa� 
ya kupikia  
Kuandaa Kanuni 
mahususi ya kuende-
sha Mfuko utakaote-
keleza majukumu 
ya nishati sa� ya 
kupikia.

8. Kuimarisha urat-
ibu wa utekelezaji 
wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo inayohusu 
nishati ya kupikia

Usimamizi wa 
misitu kuwa ume-
ongezeka katika 
maeneo yote i�ka-
po Julai, 2025.

Kusimamia mion-
gozo ya utunzaji wa 
misitu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Malisili 
na Utalii; TFS.

2024-2025 50,000,000

Kuandaa na kuen-
deleza programu za 
usimamizi wa misitu

Katazo la ma-
tumizi ya kuni na 
mkaa wa asili ka-
tika Taasisi 31,395 
zinazoandaa 
chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 
limetekelezwa 
i�kapo Januari, 
2024

Kuandaa na Kutoa 
katazo kwa taasisi za 
umma zinazolisha 
watu zaidi ya 100 
zinazotumia kuni na 
mkaa

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na  Mazingira

2024-2025 50,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa kanuni za ute-
kelezaji wa katazo 

O�si ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na  Mazingira

2024-2025 300,000,000

Kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa katazo

OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Nishati; O�si 
ya Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingira.

2024-2034 2,000,000,000

Kufanya tathmini ya 
uwekaji wa miundom-
binu ya nishati sa� ya 
kupikia katika Taasisi 
zilizopo chini ya kila 
Wizara 

Wizara zote 2024-2025 500,000,000

Kutekeleza miradi ya 
kuwezesha uwekaji wa 
miundombinu ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
Taasisi zilizopo chini ya 
kila Wizara

Wizara zote 2024-2026 3,000,000,000,000

Kutekeleza mradi wa 
kuwezesha Ujenzi wa 
Mifumo ya Kuzalisha 
Bayogesi kwa Taasisi 100 
zinazohudumia Watu 
zaidi ya 300 kwa siku

REA 2024-2025 9,000,000,000

Kila Wizara, 
Idara na Taa-
sisi za Umma, 
Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zimejumuisha 
masuala ya 
nishati sa� ya 
kupikia katika 
mipango na 
mikakati yao 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kujumui-
sha mipango ya nishati 
sa� ya kupikia katika 
mipango na mkakati ya 
utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma.

2024-2034 -
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

Mao�sa Dawati wanaoratibu 
utekelezaji wa mikakati ya 
nishati sa� ya kupikia katika 
kila Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  wameteuliwa i�kapo 
Julai, 2024

Kuteua o�sa dawati 
atakayeratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma. 

Juni, 2024 -

Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia  zimeundwa 
i�kapo Julai, 2024

Kuteua wajumbe wa 
Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 -

Mwongozo wa Uratibu wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia kuwa umean-
daliwa i�kapo Juni, 2024

Kuandaa mwongozo wa 
Uratibu wa Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� 
ya Kupikia

O�si ya Waziri 
Mkuu Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara ya 
Nishati.

Juni 2024 100,000,000

9. Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa imejumuish-
wa katika miongozo ya 
uwekezaji kwa kila Mkoa 
i�kapo Juni, 2025

Kuandaa maeneo ya 
uwekezaji ya  miradi ya 
nishati sa� ya kupikia na 
kuijumuisha katika mi-
ongozo ya uwekezaji kwa 
kila Mkoa

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Viwanda 
na Biashara; 
TIC.

2024-2025 500,000,000

Gharama ya vibali vya kufa-
nya matangazo yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kufanya 
vikao vya mapitio ya 
gharama za vibali vya 
matangazo

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

Kuandaa muswada wa 
mabadiliko ya sheria 
ndogo za punguzo la 
gharama kwa vibali vya 
matangazo ya nishati sa� 
ya kupikia

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Tuzo kwa wabuni-
fu wa teknolojia 
na nishati sa� ya 
kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa utaratibu wa 
ushindani na utoaji tuzo 
kwa wabunifu wa ma-
suala ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya Nisha-
ti; COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza ku-
tolewa kwa wate-
kelezaji wa miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa programu na 
kutoa Mikopo ya Riba 
nafuu kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati sa� 
ya kupikia

Taasisi za
 Kifedha.

2024-2034 -

Kanzidata ya 
takwimu na taarifa 
kuhusu nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa i�ka-
po Juni, 2025

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kutengene-
za Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya 
Nishati.

2024-2025 100,000,000

Kuunda Kanzidata ya tak-
wimu na taarifa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 

Wizara ya 
Nishati.

2024-2026 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi na kukusanya 
taarifa za awali (baseline 
study) kuhusu nishati sa� 
za kupikia zitakazowekwa 
katika Kanzidata.

2024-2026 1,000,000,000

Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati sa� 
za kupikia katika Kanzi-
data

Wizara zote. 2025-2034 400,000,000

10. Kuhamasisha 
matumizi 
ya Mifuko 
ya fedha na 
Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa 
katika kukuza 
na kuendele-
za uwekezaji 
katika nishati 
sa� ya kupik-
ia.

Mifuko ya Mazin-
gira  kuwa imean-
za kufadhili mira-
di ya nishati sa� 
ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati sa� 
ya kupikia kuhusu fursa 
zilizopo katika Mifuko ya 
Mazingira

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Taasisi za 
kifedha.

2024 – 
2034

200,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

Mao�sa Dawati wanaoratibu 
utekelezaji wa mikakati ya 
nishati sa� ya kupikia katika 
kila Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  wameteuliwa i�kapo 
Julai, 2024

Kuteua o�sa dawati 
atakayeratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
sa� ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma. 

Juni, 2024 -

Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia  zimeundwa 
i�kapo Julai, 2024

Kuteua wajumbe wa 
Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Sa� ya Kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 -

Mwongozo wa Uratibu wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Sa� ya Kupikia kuwa umean-
daliwa i�kapo Juni, 2024

Kuandaa mwongozo wa 
Uratibu wa Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Sa� 
ya Kupikia

O�si ya Waziri 
Mkuu Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara ya 
Nishati.

Juni 2024 100,000,000

9. Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Miradi ya nishati sa� ya 
kupikia kuwa imejumuish-
wa katika miongozo ya 
uwekezaji kwa kila Mkoa 
i�kapo Juni, 2025

Kuandaa maeneo ya 
uwekezaji ya  miradi ya 
nishati sa� ya kupikia na 
kuijumuisha katika mi-
ongozo ya uwekezaji kwa 
kila Mkoa

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Viwanda 
na Biashara; 
TIC.

2024-2025 500,000,000

Gharama ya vibali vya kufa-
nya matangazo yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kufanya 
vikao vya mapitio ya 
gharama za vibali vya 
matangazo

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

Kuandaa muswada wa 
mabadiliko ya sheria 
ndogo za punguzo la 
gharama kwa vibali vya 
matangazo ya nishati sa� 
ya kupikia

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Tuzo kwa wabuni-
fu wa teknolojia 
na nishati sa� ya 
kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa utaratibu wa 
ushindani na utoaji tuzo 
kwa wabunifu wa ma-
suala ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya Nisha-
ti; COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza ku-
tolewa kwa wate-
kelezaji wa miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa programu na 
kutoa Mikopo ya Riba 
nafuu kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati sa� 
ya kupikia

Taasisi za
 Kifedha.

2024-2034 -

Kanzidata ya 
takwimu na taarifa 
kuhusu nishati sa� 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa i�ka-
po Juni, 2025

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kutengene-
za Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya 
Nishati.

2024-2025 100,000,000

Kuunda Kanzidata ya tak-
wimu na taarifa kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 

Wizara ya 
Nishati.

2024-2026 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi na kukusanya 
taarifa za awali (baseline 
study) kuhusu nishati sa� 
za kupikia zitakazowekwa 
katika Kanzidata.

2024-2026 1,000,000,000

Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati sa� 
za kupikia katika Kanzi-
data

Wizara zote. 2025-2034 400,000,000

10. Kuhamasisha 
matumizi 
ya Mifuko 
ya fedha na 
Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa 
katika kukuza 
na kuendele-
za uwekezaji 
katika nishati 
sa� ya kupik-
ia.

Mifuko ya Mazin-
gira  kuwa imean-
za kufadhili mira-
di ya nishati sa� 
ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati sa� 
ya kupikia kuhusu fursa 
zilizopo katika Mifuko ya 
Mazingira

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Taasisi za 
kifedha.

2024 – 
2034

200,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Makubaliano 
ya kimataifa ya 
masoko ya biashara 
ya kaboni katika 
miradi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
nchini yameanza 
kufanyika kuanzia 
Julai, 2024

Kufanya uchambuzi 
wa maeneo na nchi 
za kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni 

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara.

2024 – 
2034

200,000,000

Kufanya uchambuzi 
wa fursa zilizopo 
katika teknolojia za 
nishati sa� ya kupikia 
zinazoweza kuingia 
katika makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya kaboni
Kufanya majadiliano 
kuhusu maeneo ya 
ushirikiano katika ma-
suala ya biashara ya 
kaboni

4,000,000,000

Kuandaa hati ya 
makubaliano ya 
maeneo na nchi za 
kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni

Elimu ya kunufaika 
na fursa zilizopo 
katika mifuko na 
Programu za Kitaifa 
na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa 
kwa wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa wawekezaji 
wa nishati sa� ya kupikia 
kuhusu fursa zilizo-
po katika mifuko na 
programu za kitaifa na 
kimataifa

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Viwanda na Biashara; 
REA; COSTECH; 
NEEC; Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 
(TEA); Washirika wa 
Maendeleo;  Taasisi 
za Kifedha.

2024-2034 5,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

11. Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia

Miundombinu ya up-
imaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika Mamlaka 
inayohusika na viwan-
go, Taasisi za uta�ti na 
Vyuo i�kapo Juni, 2025

Kuandaa na kute-
keleza mpango wa 
ununuzi wa miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa  nishati 
sa�, vifaa na majiko

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
Taasisi za uta�ti na 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2025 20,000,000,000

Kuboresha miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya 
nishati ya kupikia

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024-2025 12,000,000,000

Kujenga uwezo 
kwa wapimaji wa 
viwango vya ubora 
wa nishati sa�, vifaa  
na majiko ya nishati 
ya kupikia

TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
SIDO; TEMDO; 
Taasisi za uta�ti; 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
viwango vya ubora 
wa nishati sa�, vifaa 
na majiko sanifu ya 
kupikia kwa wadau 
katika mnyororo wa 
thamani wa nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Taas-
isi za Elimu; TBS; 
TIRDO. 

2024-2034 1,000,000,000

12. Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasi-
mamizi wa 
miradi ya 
nishati sa� 
ya kupikia 
wanajenge-
wa uwezo

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi vyote 
nchini kuwa vimeju-
muisha nishati sa� ya 
kupikia katika mitaala 
yao i�kapo Juni, 2026

Kukusanya na 
kuchambua maoni 
kutoka kwa wadau 
kwa ajili ya ubore-
shaji wa mitaala ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Wizara ya Afya; 
NACTVET

2024-2026 5,000,000,000

Kupitia na kubore-
sha mitaala ya 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Makubaliano 
ya kimataifa ya 
masoko ya biashara 
ya kaboni katika 
miradi ya nisha-
ti sa� ya kupikia 
nchini yameanza 
kufanyika kuanzia 
Julai, 2024

Kufanya uchambuzi 
wa maeneo na nchi 
za kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni 

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara.

2024 – 
2034

200,000,000

Kufanya uchambuzi 
wa fursa zilizopo 
katika teknolojia za 
nishati sa� ya kupikia 
zinazoweza kuingia 
katika makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya kaboni
Kufanya majadiliano 
kuhusu maeneo ya 
ushirikiano katika ma-
suala ya biashara ya 
kaboni

4,000,000,000

Kuandaa hati ya 
makubaliano ya 
maeneo na nchi za 
kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni

Elimu ya kunufaika 
na fursa zilizopo 
katika mifuko na 
Programu za Kitaifa 
na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa 
kwa wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa wawekezaji 
wa nishati sa� ya kupikia 
kuhusu fursa zilizo-
po katika mifuko na 
programu za kitaifa na 
kimataifa

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Viwanda na Biashara; 
REA; COSTECH; 
NEEC; Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 
(TEA); Washirika wa 
Maendeleo;  Taasisi 
za Kifedha.

2024-2034 5,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

11. Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia

Miundombinu ya up-
imaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika Mamlaka 
inayohusika na viwan-
go, Taasisi za uta�ti na 
Vyuo i�kapo Juni, 2025

Kuandaa na kute-
keleza mpango wa 
ununuzi wa miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa  nishati 
sa�, vifaa na majiko

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
Taasisi za uta�ti na 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2025 20,000,000,000

Kuboresha miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya 
nishati ya kupikia

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024-2025 12,000,000,000

Kujenga uwezo 
kwa wapimaji wa 
viwango vya ubora 
wa nishati sa�, vifaa  
na majiko ya nishati 
ya kupikia

TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
SIDO; TEMDO; 
Taasisi za uta�ti; 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
viwango vya ubora 
wa nishati sa�, vifaa 
na majiko sanifu ya 
kupikia kwa wadau 
katika mnyororo wa 
thamani wa nishati 
sa� ya kupikia

Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Taas-
isi za Elimu; TBS; 
TIRDO. 

2024-2034 1,000,000,000

12. Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasi-
mamizi wa 
miradi ya 
nishati sa� 
ya kupikia 
wanajenge-
wa uwezo

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi vyote 
nchini kuwa vimeju-
muisha nishati sa� ya 
kupikia katika mitaala 
yao i�kapo Juni, 2026

Kukusanya na 
kuchambua maoni 
kutoka kwa wadau 
kwa ajili ya ubore-
shaji wa mitaala ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Wizara ya Afya; 
NACTVET

2024-2026 5,000,000,000

Kupitia na kubore-
sha mitaala ya 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Mao�sa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika Wizara, Idara 
na Taasisi za Umma, 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kupewa ma-
funzo kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
maa�sa dawati 
wanaoratibu ute-
kelezaji wa mika-
kati ya nishati sa� 
ya kupikia

Wizara ya Nishati 2024-2034 5,000,000,000

Idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni 
kuwa imeimarishwa 
kiutendaji i�kapo 
Juni, 2025

Kupitia na kubore-
sha muundo wa 
idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na  Mazingira;

2024 - 
2025

50,000,000

13 Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa kati-
ka utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa� ya 
kupikia

Mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati sa� za kupikia 
kuwa imetolewa kati-
ka kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati sa� ya 
kupikia

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TIR-
DO; SIDO; NEEC; 
Washirika wa 
Maendeleo; Sekta 
Binafsi; AZISE; 

2024-2034 185,000,000,000

Miongozo inayosi-
mamia ushiriki wa 
wazawa kuzingatiwa 
katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wazawa kuhusu 
miongozo iliyopo 
inayosimamia ush-
iriki wa wazawa 
katika miradi

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; 

2024-2034 1,000,000,000

14. Kuimarisha 
uwezo wa Ta-
asisi na vituo 
vinavyofanya 
ta�ti, ubunifu 
na uvumbuzi 
wa teknolojia 
zinazohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zinazohusika 
na masuala ya nishati 
sa� ya kupikia kuten-
ga au kuongeza bajeti 
katika uendelezaji 
wa ta�ti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa mipan-
go na kutenga/
kuongeza bajeti  
kuhusu uendelezaji 
wa ta�ti, ubunifu 
na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazo-
husu nishati sa� ya 
kupikia 

Wizara zote, Idara 
na Taasisi za Umma 
zinazohusika na 
ta�ti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia;

2024-2034 -

Mafunzo kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutolewa kwa waku-
funzi wa taasisi na 
vituo vinavyofanya 
ta�ti za teknolojia 
zinazohusu nishati 
sa� ya kupikia kuan-
zia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wakufunzi wa 
taasisi na vituo 
vinavyofanya ta�ti 
kuhusu nishati sa� 
ya kupikia

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya  Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Taasisi za 
uta�ti na maende-
leo; Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034 2,500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya ta�ti kuhusu 
nishati sa� kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Wiz-
ara ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034 2,000,000,000

15 Kuimarisha 
ushirikia-
no kati ya 
wawekezaji 
wa nishati 
sa� ya kupik-
ia na Taasisi 
za uta�ti na 
maendeleo, 
vyuo vya 
elimu ya 
ufundi na 
ufundi stadi 
na vyuo vya 
elimu ya juu

Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
vimeandaa jukwaa 
la  mawasiliano na 
wawezekaji wa nishati 
sa� ya kupikia i�kapo 
Julai, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa utaratibu uliopo ili 
kubaini changamoto 
zilizopo

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
COSTECH; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi.

2024-2025 50,000,000

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa nam-
na ya kutengeneza 
jukwaa la mawasilia-
no kati ya Taasisi za 
uta�ti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufundi stadi 
na vyuo vya elimu ya 
juu na wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia

200,000,000

Sekta Binafsi zinazo-
jihusisha na uten-
genezaji wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
zimeshirikishwa katika 
uandaaji na utekeleza-
ji wa programu za 
mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
programu za mafun-
zo kwa vitendo kwa 
wakufunzi kutoka 
vyuoni

Sekta Binafsi; 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2026 500,000,000

Kuandaa programu na 
kupeleka wakufunzi 
katika mafunzo kwa 
vitendo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2034 495,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Mao�sa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati sa� ya kupikia 
katika Wizara, Idara 
na Taasisi za Umma, 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kupewa ma-
funzo kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
maa�sa dawati 
wanaoratibu ute-
kelezaji wa mika-
kati ya nishati sa� 
ya kupikia

Wizara ya Nishati 2024-2034 5,000,000,000

Idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni 
kuwa imeimarishwa 
kiutendaji i�kapo 
Juni, 2025

Kupitia na kubore-
sha muundo wa 
idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni

O�si ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na  Mazingira;

2024 - 
2025

50,000,000

13 Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa kati-
ka utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati sa� ya 
kupikia

Mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati sa� za kupikia 
kuwa imetolewa kati-
ka kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati sa� ya 
kupikia

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TIR-
DO; SIDO; NEEC; 
Washirika wa 
Maendeleo; Sekta 
Binafsi; AZISE; 

2024-2034 185,000,000,000

Miongozo inayosi-
mamia ushiriki wa 
wazawa kuzingatiwa 
katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wazawa kuhusu 
miongozo iliyopo 
inayosimamia ush-
iriki wa wazawa 
katika miradi

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; 

2024-2034 1,000,000,000

14. Kuimarisha 
uwezo wa Ta-
asisi na vituo 
vinavyofanya 
ta�ti, ubunifu 
na uvumbuzi 
wa teknolojia 
zinazohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zinazohusika 
na masuala ya nishati 
sa� ya kupikia kuten-
ga au kuongeza bajeti 
katika uendelezaji 
wa ta�ti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa mipan-
go na kutenga/
kuongeza bajeti  
kuhusu uendelezaji 
wa ta�ti, ubunifu 
na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazo-
husu nishati sa� ya 
kupikia 

Wizara zote, Idara 
na Taasisi za Umma 
zinazohusika na 
ta�ti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia;

2024-2034 -

Mafunzo kuhusu 
nishati sa� ya kupikia 
kutolewa kwa waku-
funzi wa taasisi na 
vituo vinavyofanya 
ta�ti za teknolojia 
zinazohusu nishati 
sa� ya kupikia kuan-
zia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wakufunzi wa 
taasisi na vituo 
vinavyofanya ta�ti 
kuhusu nishati sa� 
ya kupikia

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya  Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Taasisi za 
uta�ti na maende-
leo; Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034 2,500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya ta�ti kuhusu 
nishati sa� kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Wiz-
ara ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034 2,000,000,000

15 Kuimarisha 
ushirikia-
no kati ya 
wawekezaji 
wa nishati 
sa� ya kupik-
ia na Taasisi 
za uta�ti na 
maendeleo, 
vyuo vya 
elimu ya 
ufundi na 
ufundi stadi 
na vyuo vya 
elimu ya juu

Taasisi za uta�ti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
vimeandaa jukwaa 
la  mawasiliano na 
wawezekaji wa nishati 
sa� ya kupikia i�kapo 
Julai, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa utaratibu uliopo ili 
kubaini changamoto 
zilizopo

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
COSTECH; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi.

2024-2025 50,000,000

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa nam-
na ya kutengeneza 
jukwaa la mawasilia-
no kati ya Taasisi za 
uta�ti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufundi stadi 
na vyuo vya elimu ya 
juu na wawekezaji wa 
nishati sa� ya kupikia

200,000,000

Sekta Binafsi zinazo-
jihusisha na uten-
genezaji wa nishati 
sa�, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
zimeshirikishwa katika 
uandaaji na utekeleza-
ji wa programu za 
mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
programu za mafun-
zo kwa vitendo kwa 
wakufunzi kutoka 
vyuoni

Sekta Binafsi; 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2026 500,000,000

Kuandaa programu na 
kupeleka wakufunzi 
katika mafunzo kwa 
vitendo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu 
ya Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2034 495,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

16. Kuhamasi-
sha utoaji 
wa elimu 
ya VVU na 
UKIMWI 
kwa wadau 
wa nishati 
sa� ya kupik-
ia.

Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu 
ya VVU na UKIMWI 
i�kapo Septemba, 
2024

Kuainisha na 
kuongeza masuala 
ya VVU na UKIM-
WI katika Mpan-
go wa Taifa wa 
uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nisha-
ti sa� kupikia  

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Afya; Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum.

2024-2025 -

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimete-
kelezwa katika shu-
ghuli za nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

17. Kuhakikisha 
upatikana-
ji wa vifaa 
vya kuzuia 
maambukizi 
ya VVU kwa 
wadau wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kuwa vinapatikana 
katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 1,000,000,000

Kutenga bajeti 
ya manunuzi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya ma-
tumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

18. Kuhamasisha 
wanawake 
na vijana 
kushiriki 
katika mn-
yororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Programu za kuweze-
sha ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
mnyororo wa thama-
ni wa nishati sa� ya 
kupikia kuongezeka 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya fursa 
zilizopo katika mn-
yororo wa thamani 
wa nishati sa� ya 
kupikia kwa wana-
wake na vijana

OR-TAMISEMI; O�si 
ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu; Wizara ya 
Nishati; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Washirika wa Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 600,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
miradi ya nishati sa� 
za kupikia kutengwa 
na kutumika kila 
Mwaka

Kujumuisha bajeti 
ya ushiriki wa 
wanawake na vi-
jana katika miradi 
ya nishati sa� za 
kupikia kwenye 
bajeti na programu 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika 
wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 -

19. Kujumui-
sha usawa 
wa kijinsia 
katika ngazi 
za uamuzi ka-
tika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Usawa wa kijinsia ka-
tika ngazi za uamuzi 
katika masuala yan-
ayohusu nishati sa� 
ya kupikia, kuongeze-
ka kuanzia Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wanawake kwa ajili 
ya kuwaongezea 
uwezo wa kushiri-
ki katika ngazi za 
uamuzi wa masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia

O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Idara na 
Taasisi za Umma; 
Washirika wa 
Maendeleo; AZISE.

2025-2034 300,000,000

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala 
ya nishati sa� ya 
kupikia yameanza  
kutolewa katika kila 
Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na 
kutoa mafunzo 
ya uongozi kwa 
wanawake wasi-
mamizi wa masu-
ala ya nishati sa� 
ya kupikia katika 
Halmashauri zote.

OR-TAMISEMI; 
O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; O�si ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Wizara ya NIshati.

2024-2034 500,000,000

20. Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
Programu na 
Sheria katika 
masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Mikakati ya kusi-
mamia na kufuatilia 
Sera, Programu na 
Sheria ili kuimarisha 
usimamizi na uwaji-
bikaji katika masuala 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia kute-
kelezwa i�kapo Julai, 
2025

Kuandaa mikakati 
ya kusimamia she-
ria na uwajibikaji 
katika yanayohu-
su nishati sa� ya 
kupikia  

O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
za Kisekta.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza mika-
kati ya kusimamia 
sheria na uwajibi-
kaji katika masuala 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

16. Kuhamasi-
sha utoaji 
wa elimu 
ya VVU na 
UKIMWI 
kwa wadau 
wa nishati 
sa� ya kupik-
ia.

Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
sa� ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu 
ya VVU na UKIMWI 
i�kapo Septemba, 
2024

Kuainisha na 
kuongeza masuala 
ya VVU na UKIM-
WI katika Mpan-
go wa Taifa wa 
uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nisha-
ti sa� kupikia  

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Afya; Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum.

2024-2025 -

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimete-
kelezwa katika shu-
ghuli za nishati sa� ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

17. Kuhakikisha 
upatikana-
ji wa vifaa 
vya kuzuia 
maambukizi 
ya VVU kwa 
wadau wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kuwa vinapatikana 
katika miradi ya 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 1,000,000,000

Kutenga bajeti 
ya manunuzi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU katika miradi 
ya nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati sa� ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya ma-
tumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU

Wizara zote; Idara na 
Taasisi za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika wa 
Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

18. Kuhamasisha 
wanawake 
na vijana 
kushiriki 
katika mn-
yororo wa 
thamani wa 
nishati sa� ya 
kupikia

Programu za kuweze-
sha ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
mnyororo wa thama-
ni wa nishati sa� ya 
kupikia kuongezeka 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya fursa 
zilizopo katika mn-
yororo wa thamani 
wa nishati sa� ya 
kupikia kwa wana-
wake na vijana

OR-TAMISEMI; O�si 
ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu; Wizara ya 
Nishati; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Washirika wa Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 600,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
miradi ya nishati sa� 
za kupikia kutengwa 
na kutumika kila 
Mwaka

Kujumuisha bajeti 
ya ushiriki wa 
wanawake na vi-
jana katika miradi 
ya nishati sa� za 
kupikia kwenye 
bajeti na programu 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika 
wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 -

19. Kujumui-
sha usawa 
wa kijinsia 
katika ngazi 
za uamuzi ka-
tika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Usawa wa kijinsia ka-
tika ngazi za uamuzi 
katika masuala yan-
ayohusu nishati sa� 
ya kupikia, kuongeze-
ka kuanzia Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wanawake kwa ajili 
ya kuwaongezea 
uwezo wa kushiri-
ki katika ngazi za 
uamuzi wa masua-
la ya nishati sa� ya 
kupikia

O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Idara na 
Taasisi za Umma; 
Washirika wa 
Maendeleo; AZISE.

2025-2034 300,000,000

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala 
ya nishati sa� ya 
kupikia yameanza  
kutolewa katika kila 
Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na 
kutoa mafunzo 
ya uongozi kwa 
wanawake wasi-
mamizi wa masu-
ala ya nishati sa� 
ya kupikia katika 
Halmashauri zote.

OR-TAMISEMI; 
O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; O�si ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Wizara ya NIshati.

2024-2034 500,000,000

20. Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
Programu na 
Sheria katika 
masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Mikakati ya kusi-
mamia na kufuatilia 
Sera, Programu na 
Sheria ili kuimarisha 
usimamizi na uwaji-
bikaji katika masuala 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia kute-
kelezwa i�kapo Julai, 
2025

Kuandaa mikakati 
ya kusimamia she-
ria na uwajibikaji 
katika yanayohu-
su nishati sa� ya 
kupikia  

O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
za Kisekta.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza mika-
kati ya kusimamia 
sheria na uwajibi-
kaji katika masuala 
yanayohusu nishati 
sa� ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZ-

WA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Mikakati ya 
usimamizi mad-
hubuti wa rasili-
mali na kuzuia 
rushwa katika 
masuala yanayo-
husu nishati sa� 
ya kupikia kute-
kelezwa i�kapo 
Julai, 2025

Kuandaa 
mikakati ya 
usimamizi wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia 

O�si ya Rais Mene-
jimenti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora; 
O�si ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza 
mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati sa� ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

JUMLA KUU 4,554,015,000,000


